Important Announcement
PubHTML5 Scheduled Server Maintenance on (GMT) Sunday, June 26th, 2:00 am - 8:00 am.
PubHTML5 site will be inoperative during the times indicated!

Home Explore หน่วยที่ 8 การประมาณราคางานหลังคา

หน่วยที่ 8 การประมาณราคางานหลังคา

Description: หน่วยที่ 8 การประมาณราคางานหลังคา

Search

Read the Text Version

ความยาวเฉล่ยี ของระแนงหลังคาสำเรจ็ รูป = 5.50 2 = 2.75 เมตร จำนวนระแนงหลงั คาสำเรจ็ รปู = ( ความยาวจนั ทนั ) ระยะหา่ งของระแนง 3.37 = ( 0.28 + 1 ) = 13 ตวั ความยาวระแนงหลงั คาสำเรจ็ รปู = ความยาวต่อตัว × จำนวน = 2.75× 13 = 35.75 เมตร ตอบ ตอบ รวมความยาวระแนงหลงั คาสำเรจ็ รปู ทัง้ หมด = 336 + 700 + 18 + 35.75 = 1,089.75 เมตร หากเป็นหลังคาป้นั หยาทีม่ คี วามสลับซับซอ้ น อาจหาปรมิ าณระแนงโดยหาพืน้ ที่ทง้ั หมดแล้วนำมาคูณ ดว้ ยความยาวระแนงหลังคาสำเร็จรปู ต่อพืน้ ท่ี 1 ตารางเมตร จะไดผ้ ลลัพธท์ ใี่ กลเ้ คยี งกัน พน้ื ทที่ ้งั หมด = 301.81 ตร.ม. ความยาวระแนงตอ่ พนื้ ท่ี 1 ตร.ม. = ( 1.00 ) 0.28 = 3.57 เมตร รวมปริมาณระแนงหลงั คาสำเรจ็ รปู ทงั้ หมด = 30181 × 3.57 = 1,077.46 เมตร ตอบ หาปริมาณสะพานรบั จนั ทันเหล็ก 2C - 100× 50× 20× 3.2 มม. ตอบ ความยาวสะพานรับจันทนั (จากแบบแปลน) = 5 + 5 + 11.50+ 11.50 = 33 เมตร แบบระบสุ ะพานรบั จันทันเหลก็ 2C = 33 × 2 = 66 เมตร หาปรมิ าณตะเฆ่สนั เหล็ก 2C - 100× 50× 20 × 3.2 มม. 6.00 ตะเฆ่สนั 12.00

ความยาวตะเฆ่สนั = ความสูง2 + ความกวา้ ง/ 22 มมุ ลาดเอยี ง =( 62 + (12/2)2 ) cos35.37 = 10.41 เมตร จำนวน = 4 ตัว 2.75 ตะเฆ่สนั 5.50 ความยาวตะเฆ่สัน = ( 2.752 + 2.752 ) cos35.37 = 4.77 เมตร จำนวน = 2 ตัว ปรมิ าณตะเฆ่สันเหล็กทง้ั หมด = (10.41 × 4) + (4.77 × 2) = 41.64 + 9.54 = 51.18 เมตร แบบระบุตะเฆ่สันเหลก็ 2C = 51.18 × 2 = 102.36 เมตร ตอบ ตอบ หาปรมิ าณตะเฆ่รางเหลก็ 2C - 100× 50× 20 × 3.2 มม. ความยาวตะเฆ่ราง = ( 2.752 + 2.752 ) cos35.37 = 4.77 เมตร จำนวน 2 ตวั = 4.77× 2 = 9.54 เมตร แบบระบุตะเฆ่รางเหลก็ 2C = 9.54× 2 = 19.08 เมตร

สรปุ รวมปริมาณเหล็กทั้งหมด (หลังคาทรงป้นั หยา เผื่อ 5 เปอรเ์ ซ็นต์) - เหลก็ C - 100 × 50 × 20 × 3.2 มม. = (292 + 77.86 + 19 + 66 + 102.36 + 19.08) × 1.05 = 605.12 เมตร = 101 ทอ่ น ตอบ - เหล็ก C - 100 × 50 × 20 × 2.3 มม. = (306.64 × 1.05) / 6 = 321.97 เมตร = 54 ทอ่ น ตอบ หาปริมาณนำ้ หนักเหลก็ ท้ังหมด - เหลก็ C - 100 × 50 × 20 × 3.2 มม. (จำนวน 101 ท่อน) น้ำหนักตอ่ ท่อน = นำ้ หนกั ต่อเมตร (ภาคผนวก ก) × ความยาวตอ่ ทอ่ น = 5.50 × 6 = 33 กโิ ลกรมั น้ำหนักเหลก็ ท้งั หมด = 101 × 33 = 3,333 กิโลกรมั - เหลก็ C - 100 × 50 × 20 × 2.3 มม. (จำนวน 54 ท่อน) นำ้ หนักตอ่ ท่อน=นำ้ หนักตอ่ เมตร (ภาคผนวก ก) × ความยาวต่อท่อน น้ำหนกั ตอ่ ท่อน = 4.06 × 6 ตอบ = 24.36 กโิ ลกรมั น้ำหนกั เหลก็ ทั้งหมด = 54 × 24.36 = 1,315.44 กโิ ลกรมั รวมน้ำหนกั เหล็กรูปพรรณท้งั หมด = 3,333 + 1,315.44 = 4,648.44 กโิ ลกรมั หาปรมิ าณงานทาสีนำ้ มันและสีกนั สนิมทง้ั หมด ปรมิ าณงานทาสเี หล็กทง้ั หมด = พื้นทผ่ี ิวเหลก็ ตอ่ ท่อน× จำนวนทอ่ น - เหลก็ C - 100 × 50 × 20 × 3.2 มม. (จำนวน 101 ท่อน) พืน้ ท่ผี ิวเหลก็ ตอ่ ท่อน = [100 + 50 + 2(20)]/1000 × 6 = 0.19× 6 = 1.14 ตร.ม. พ้ืนทที่ าสเี หล็ก = 1.14× 101 = 115.14 ตร.ม. - เหลก็ C - 100 × 50 × 20 × 2.3 มม. (จำนวน 54 ทอ่ น) พนื้ ท่ีผิวเหลก็ ต่อทอ่ น = [100 + 50 + 2(20)]/1000 × 6

= 0.19× 6 ตอบ = 1.14 ตร.ม. พืน้ ทีท่ าสเี หล็ก = 1.14× 54 = 61.56 ตร.ม. ทาสีนำ้ มันและสกี ันสนมิ 2 ดา้ น = (115.14 + 61.56) × 2 = 353.40 ตร.ม. หาปรมิ าณเชิงชาย + ปดิ เชิงชายสำเรจ็ รูป (ความยาว 3 เมตร/แผน่ ) ความยาวเชิงชาย + ปิดเชงิ ชายสำเรจ็ รปู = (12 + 3 + 3 + 12) + (5.5 + 5 + 8 + 18.50) = 30 + 37 = 67 เมตร = 23 แผน่ ตอบ หาปริมาณวสั ดมุ งุ หลงั คา - แผน่ กระเบือ้ งหลงั คา นิวสไตล์ (ศกึ ษาขอ้ มลู จากคู่มือผลิตภณั ฑ์) ขนาดกระเบื้อง = 40 × 40 เซนติเมตร (ใช้ 10 แผ่น/ตร.ม.) กระเบ้อื งท้ังหมด = 301.81 × 10 = 3,019 แผ่น เผือ่ 5 เปอรเ์ ซ็นต์ = 3,019 × 1.05 ปดั เศษข้นึ = 3,170 แผ่น ตอบ - ครอบสันหลังคา นิวสไตล์ (ตามระยะอกไก)่ จำนวนครอบสนั = ความยาวอกไก่ × จำนวนครอบตอ่ เมตร = 9.50× 2.90 (ใช้ 2.90 แผน่ /เมตร) = 28 แผ่น เผ่ือ 3 เปอรเ์ ซ็นต์ = 28 × 1.03 ปัดเศษขน้ึ = 29 แผ่น ตอบ - ครอบตะเฆส่ ัน นิวสไตล์ (ตามระยะตะเฆส่ นั ) จำนวนครอบตะเฆ่สัน = ความยาวตะเฆส่ นั × จำนวนครอบต่อเมตร = 51.18 × 2.90 (ใช้ 2.90 แผน่ /เมตร) = 149 แผน่ เผอื่ 3 เปอรเ์ ซน็ ต์ = 149 × 1.03 ปดั เศษขึน้ = 154 แผน่ ตอบ - อุปกรณย์ ดึ ครอบแบบ Dry Tech System (คดิ ตามระยะอกไก่ + ตะเฆ่สนั ) ความยาวอกไกแ่ ละตะเฆส่ ันท้ังหมด = 9.50+ 51.19

= 60.69 เมตร ความยาว 1 ชุด = 3.00 เมตร (ข้อมลู จากคูม่ ือผลติ ภณั ฑ์) = 60.69 3.00 = 21 ชดุ ตอบ - ตะปเู กลยี วยดึ กระเบอื้ ง (ใช้ 2 ตัว/แผน่ ) จำนวนตะปเู กลยี วยดึ กระเบ้อื ง = จำนวนกระเบ้ืองท้ังหมด (กอ่ นเผอื่ เปอรเ์ ซน็ ต์) × 2 = 3,019 × 2 = 6,340 ตวั ตอบ - ตะปเู กลียวยดึ ครอบสนั หลงั คา (ใช้ 2 ตวั /แผ่น) จำนวนตะปูเกลียวยึดครอบ = จำนวนครอบสนั ทง้ั หมด (ก่อนเผอ่ื เปอรเ์ ซน็ ต์) × 2 = (28 + 149) × 2 = 354 ตวั ตอบ


Like this book? You can publish your book online for free in a few minutes!
Create your own flipbook