Important Announcement
PubHTML5 Scheduled Server Maintenance on (GMT) Sunday, June 26th, 2:00 am - 8:00 am.
PubHTML5 site will be inoperative during the times indicated!

Home Explore แผนการสอน ธุรกิจและการเป็นผู้ประกอบการ

แผนการสอน ธุรกิจและการเป็นผู้ประกอบการ

Published by deawnuy14, 2021-03-14 02:53:17

Description: แผนการสอน ธุรกิจและการเป็นผู้ประกอบการ

Search

Read the Text Version

แผนการสอน วิชารกิจและการเปน็ ผปู้ ระกอบการ ระดับชน้ั มธั ยมศกึ ษาปีที่ 4 (สายคอมพิวเตอร)์ นางธญั ญรัตน์ ศิลาคา ตาแหนง่ ครูผู้ช่วย โรงเรียนราชประชานเุ คราะห์ 31 จงั หวัดเชียงใหม่ สานกั บรหิ ารงานการศึกษาพเิ ศษ สานักงานคณะกรรมการการศกึ ษาขน้ั พื้นฐาน กระทรวงศึกษาธกิ าร

2 ช่ือวชิ า ธุรกิจและการเป็ นผปู้ ระกอบการ รหัสวชิ า 31263 1. จุดประสงค์รายวชิ า 1. เพอ่ื ใหป้ ลูกฝังแนวคิดการเป็ นผปู้ ระกอบการที่ดี 2. เพื่อใหส้ ามารถกาหนดเป้ าหมายและรู้หลกั การจดั ทาแผนธุรกิจ 3. มีเจตคติที่ดีต่อธุรกิจและการเป็ นผปู้ ระกอบการ 2. มาตรฐานรายวชิ า 1. เขา้ ใจหลกั การของการเป็ นผปู้ ระกอบการท่ีดี 2. เขา้ ใจหลกั การจดั ทาแผนธุรกิจ 3. ประเมินผลความเหมาะสมของแผนธุรกิจ 4. เขา้ ใจหลกั การของระบบเศรษฐกิจตลาด 5. เขา้ ใจบทบาทหนา้ ที่ขององคก์ รธุรกิจและกฎหมายท่ีเกี่ยวขอ้ ง 3. คาอธิบายรายวชิ า ศึกษาแนวคิดเก่ียวกบั การเป็ นผูป้ ระกอบการที่ดี จดั ทาแผนธุรกิจท่ีมีประสิทธิภาพ และนาปรัชญาการดาเนิน ธุรกิจที่เหมาะสมไปประยุกต์ใชก้ ับสังคมและชุมชนได้ ตลอดจนบทบาทหน้าที่ของธุรกิจ ภาษีธุรกิจและกฎหมายที่ เกี่ยวขอ้ ง

3 แผนการสอน ชื่อวชิ า ธุรกิจและการเป็ นผปู้ ระกอบการ ชื่อหน่วย ความรู้เบ้ืองตน้ เก่ียวกบั ธุรกิจ ชื่อเรื่อง ความรู้เบ้ืองตน้ เก่ียวกบั ธุรกิจ จานวนชว่ั โมง 6 1. หวั ข้อเร่ืองและงาน ความรู้เบือ้ งต้นเกยี่ วกบั ธุรกจิ 2. สาระสาคญั เรื่อง ความรู้เบือ้ งต้นเกยี่ วกบั ธุรกจิ เป็ นการสร้างพืน้ ฐานความรู้เก่ียวกบั การตลาดในด้านต่าง ๆ คือ - ความหมายของธุรกิจ หมายถึง กิจกรรมท่ีดาเนินการโดยบุคคลหรือกลมุ่ บุคคล เพ่อื ใหเ้ กิดรายได้ โดย ม่งุ หวงั กาไรเป็ นการตอบแทน ธุรกิจอาจจะเป็ นการผลิตสินคา้ เพอ่ื จาหน่าย หรือการใหบ้ ริการหรือการซ้ือมาขายต่อก็ ได้ - ความสาคญั ของธุรกิจ ท้งั ต่อผปู้ ระกอบการธุรกิจ ในการทาใหธ้ ุรกิจมีรายได้ มีกาไร ตอ่ ผบู้ ริโภคใน สงั คมในการตอบสนองความตอ้ งการดว้ ยการสรรหาสินคา้ และบริการที่เป็ นที่ตอ้ งการหรือเป็ นประโยชน์ต่อประชากร ในสงั คม ในการสร้างงาน สร้างรายได้ และ ความสาคญั ต่อการพฒั นาเศรษฐกิจของประเทศในการสร้างรายได้ เป็ นท่ีมาของรายไดข้ องรัฐบาลท่ีจะนามาใชใ้ นการ พฒั นาประเทศในดา้ นตา่ ง ๆ ไดอ้ ยา่ งกวา้ งขวาง ทาใหเ้ ศรษฐกิจของประเทศมีการเจริญกา้ วหนา้ มากข้ึน - วตั ถุประสงคใ์ นการประกอบการธุรกิจ เพือ่ ใหเ้ กิดรายได้ เกิดกาไรที่ทาใหก้ ิจการสามารถดาเนินการ ไดอ้ ยา่ งมนั่ คง หรือตามเป้ าหมายที่กาหนด เพือ่ ตอบสนองความตอ้ งการของคนในสงั คมและเป็ นท่ียอมรับของสงั คม

4 3. จุดประสงค์ 3.1. จดุ ประสงค์ปลายทาง เพอ่ื ให้ 1. รู้ความหมายของธุรกิจ 2. มีความเข้าใจถึงความสาคัญของธุรกิจ 3. เขา้ ใจวตั ถปุ ระสงคข์ องการประกอบการธุรกิจ 3.2. จุดประสงค์นาทาง 1. สามารถบอกความหมายของธุรกิจได้ 2. สามารถอธิบายถึงความสาคญั ของธุรกิจที่มีตอ่ ดา้ นต่าง ๆ ได้ 3. สามารถอธิบายถึงวตั ถุประสงคข์ องการประกอบการธุรกิจได้ 4. สามารถอธิบายถึงลกั ษณะการประกอบการธุรกิจได้ 4. เนือ้ หาสาระ 1. ความหมายของธุรกิจ ( Business ) 2. ความสาคญั ของธุรกิจ 2.1. ความสาคญั ของธุรกิจตอ่ ผปู้ ระกอบการ 2.1.1 ทาใหผ้ ปู้ ระกอบการธุรกิจมีรายได้ มีกาไร 2.1.2 ทาใหผ้ ปู้ ระกอบการธุรกิจมีการพฒั นาผลิตภณั ฑ์ 2.1.3 ทาใหผ้ ลิตภณั ฑข์ องผปู้ ระกอบการธุรกิจมีมลู ค่าเพม่ิ 2.1.4 ทาใหธ้ ุรกิจมีขอ้ มลู ข่าวสารท่ีจะนามาใชป้ ระกอบในการตดั สินใจดาเนินกิจการ 2.1.5 ทาใหผ้ ปู้ ระกอบการธุรกิจสามารถลดตน้ ทุนเฉลี่ยต่อหน่วยในการผลิตหรือการ ดาเนินงาน 2.2. ความสาคญั ของธุรกิจตอ่ สงั คม 2.2.1 จดั หาสินคา้ และบริการที่หลากหลายเพื่อตอบสนองความตอ้ งการของสงั คม 2.2.2 ทาใหผ้ บู้ ริโภคมีการเปล่ียนแปลงพฤติกรรมในการซ้ือและการใชผ้ ลิตภณั ฑ์ 2.2.3 สร้างงาน สร้างอาชีพใหแ้ ก่ประชากรในสงั คม 2.2.4 ทาใหม้ าตรฐานการครองชีพของประชากรดีข้ึน 2.2.5 ทาใหผ้ บู้ ริโภคไดร้ ับขอ้ มลู ข่าวสารตา่ ง ๆ เพอ่ื นามาใชป้ ระกอบการตดั สินใจ 2.2.6 ช่วยลดปัญหาอาชญากรรมและปัญหาในสงั คม

5 2.3. ความสาคญั ของธุรกิจตอ่ เศรษฐกิจของประเทศ 2.3.1 มีบทบาทต่อการเจริญเติบโตของเศรษฐกิจ 2.3.2 เป็ นแหล่งท่ีมาของรายไดข้ องรัฐบาล 2.3.3 เป็ นท่ีมาของเงินตราต่างประเทศ 3. วตั ถปุ ระสงคข์ องการประกอบการธุรกิจ 3.1. เพ่ือผลกาไรจากการดาเนินกิจการ 3.2. เพือ่ ตอบสนองความตอ้ งการของสงั คม 3.3. เพอื่ ความอยรู่ อดอยา่ งมน่ั คง 3.4. เพอื่ การยอมรับจากสงั คม

6 กิจกรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมครู กจิ กรรมผู้เรียน การชีแ้ จงก่อนเรียน 1. ก่อนเรียน - แจกโครงการสอนเพื่อเป็ นแนวทางการเรียนรู้แก่ ผเู้ รียนร่วมแสดงความคิดเห็นเก่ียวกบั คาวา่ ผเู้ รียน \"ธุรกิจ\" ตามความคิด หรือความเขา้ ใจของ - อธิบายขอบขา่ ยการเรียนรูร้ ายวชิ าธุรกิจและการ เป็ นผปู้ ระกอบการ ผเู้ รียน หรือท่ีผเู้ รียนพบเห็นในชีวติ ประจาวนั - ขอ้ ปฏิบตั ิตนในระหวา่ งเรียนและการปฏิบตั ิงาน 2. ระหว่างเรียน - อธิบายวธิ ีการวดั และประเมินผลการเรียน ผเู้ รียนฟังอยา่ งต้งั ใจ จดบนั ทึกขอ้ มลู ต่าง ๆ 1. นาเข้าสู่บทเรียน เกี่ยวกบั ธุรกิจตามท่ีผสู้ อนอธิบาย เม่ือไม่เขา้ ใจจะสอบถาม ใหอ้ ธิบายใหม่ มีส่วนร่วมในการแสดงความคิดเห็นและตอบ สอบถามผูเ้ รียนว่าเคยได้ยินคาว่า ธุรกิจหรือไม่ คาถามตา่ ง ๆ เขา้ ใจว่าอย่างไร นาคาตอบที่ไดร้ ับมาสรุปความหมาย 3. หลงั เรียน การตลาดท่ีถกู ตอ้ ง สามารถนาความรู้ ความเขา้ ใจเก่ียวกบั 2. การสอน ธุรกิจในดา้ นต่าง ๆ ไปใชป้ ระกอบในการปฏิบตั งิ านที่ อธิบายใหผ้ เู้ รียนเกิดความรู้ความเขา้ ใจเก่ียวกบั มอบหมาย และแบบประเมินผล ลกั ษณะทวั่ ๆ ของธุรกิจตามรายละเอียดท่ีปรากฏในส่วน การเรียนเรื่อง ความรู้เบ้ืองตน้ เก่ียวกบั ธุรกิจไดถ้ ูกตอ้ งอยา่ ง ของเน้ือหาสาระ นอ้ ย ร้อยละ 50 ขณะสอนพยายามเปิ ดโอกาสใหผ้ เู้ รียนไดม้ ีส่วน ร่วมในการตอบคาถามหรือซกั ถามเป็ นระยะ ๆ 3. การสรุป สรุปเน้ือหาที่สอนมาอีกคร้ังและเปิ ดโอกาสให้ ซกั ถามเพ่ือใหเ้ กิดความเขา้ ใจโดยรวมท่ีถูกตอ้ งและ เพม่ิ เติมในดา้ นการตรงต่อเวลา ความกระตือรือร้นในการ เรียนใหส้ อดคลอ้ งกบั การเป็นนกั ธุรกิจท่ีตอ้ งตอบสนอง ความตอ้ งการของลูกคา้ ใหท้ นั เวลา

7 6. งานทม่ี อบหมายหรือกจิ กรรม 1. ใหน้ กั เรียนคน้ หาความหมายของคาท่ีแสดงถึงความสมั พนั ธใ์ นการดาเนินธุรกิจโดยอาศยั เทคโนโลยใี นรูปแบบตา่ ง ๆ เช่น E- Business พร้อมท้งั อธิบายความหมายของคาน้นั ๆ ใหเ้ ขา้ ใจ 2. ใหน้ กั เรียนบอกถึงความสาคญั ของธุรกิจตา่ ง ๆ ที่มีความสาคญั กบั ตวั เอง 7. สื่อการเรียนการสอน 1. หนงั สือวชิ า ธุรกจิ และการเป็ นผู้ประกอบการ เรียบเรียงโดย สุคนธจรินทร์ ไกรศรวชั ร และคณะ 2. จากสภาพการดาเนินธุรกิจในปัจจุบัน 3. จากสภาพการดารงชีวติ ประจาวนั ของผเู้ รียน 8. การวดั ผลและการประเมนิ ผล 8.1. วธิ ีวดั 1. การตรวจงานที่มอบหมาย งานชิ้นที่ 1 พจิ ารณาจากการอธิบายถึงความสมั พนั ธเ์ กี่ยวกบั การดาเนินธุรกิจกบั การใชเ้ ทคโนโลยใี นรูปแบบต่าง ๆ ไดถ้ กู ตอ้ ง ( 10 คะแนน ) งานชิ้นที่ 2 พจิ ารณาจากความถูกตอ้ งตามแนวทางของธุรกิจที่มีตอ่ สงั คม (5คะแนน ) 2. การตรวจแบบประเมินผลการเรียน โดยกาหนดเกณฑด์ งั น้ี คะแนน 9-10 อยใู่ นระดบั ดีมาก คะแนน 7-8 อยใู่ นระดบั ดี คะแนน 5-6 อยใู่ นระดบั พอใช้ คะแนนต่ากวา่ 5 ควรปรับปรุงและประเมินใหม่ เครื่องมอื วดั 1. งานท่ีมอบหมาย 2. แบบประเมินผลการเรียน เรื่อง ความรู้เบ้ืองตน้ เก่ียวกบั ธุรกิจ

8 แผนการสอน หน่วยท่ี 2 วชิ า ธุรกิจและการเป็ นผปู้ ระกอบการ ชื่อหน่วย ประเภทการประกอบการธุรกิจ ช่ือเรื่อง ประเภทการประกอบการธุรกิจ จานวนชวั่ โมง 6 1. หัวข้อเร่ือง ประเภทการประกอบการธุรกจิ ( Types of Business Enterprise ) 2. สาระสาคญั การประกอบธุรกิจในปัจจุบนั สามารถดาเนินการไดห้ ลายประเภท หลายลกั ษณะ ไดแ้ ก่ลกั ษณะในการ ดาเนินธุรกิจ สามารถจาแนกเป็ นธุรกิจการผลิต การจดั จาหน่าย และการให้บริการ หรือการจาแนกตาม ลกั ษณะความเป็ นเจ้าของ สามารถจาแนกเป็ น ธุรกิจท่ีเป็ นการประกอบการโดยคนคนเดียว การประกอบการ ในลกั ษณะห้างหุ้นส่วน บริษทั สหกรณ์ รัฐวิสาหกิจและการประกอบการธุรกิจในลกั ษณะแฟรนไชส์ หรือ การจาแนกตามขนาด สามารถจาแนกเป็ นธุรกิจขนาดเล็ก ขนาดกลางและขนาดใหญ่ ซ่ึงการประกอบการ ธุรกิจแตล่ ะประเภทมีลกั ษณะในการดาเนินการในการจดั ต้งั แตกตา่ งกนั และกฎหมายเขา้ มาเกี่ยวขอ้ งไม่เท่ากนั เช่น การประกอบการธุรกิจแบบเจา้ ของคนเดียว การจดั ต้งั สามารถทาไดง้ ่าย มีกฎหมายเขา้ มาเกี่ยวขอ้ งนอ้ ย มาก หรือการประการดา้ นการผลิตกบั การจดั จาหน่ายกฎหมายที่เขา้ มาเกี่ยวขอ้ งก็แตกต่างกนั เป็ นตน้ การที่ ผปู้ ระกอบการจะเลือกดาเนินธุรกิจประเภทใด แบบใดน้นั จะตอ้ งพิจารณาถึงความรู้ ความสามารถและความ พร้อมของผปู้ ระกอบการแต่ละราย แต่ที่สาคญั ตอ้ งสอดคลอ้ งหรือสามารถตอบสนองความตอ้ งการของตลาด ได้

9 3. จุดประสงค์ 3.1. จดุ ประสงค์ปลายทาง เพอ่ื ให้ 1. เกิดความรู้ความเขา้ ใจเกี่ยวกบั ประเภทของการประกอบการธุรกิจ 2. เขา้ ใจลกั ษณะของการประกอบการธุรกิจแตล่ ะประเภท 3. เขา้ ใจความแตกต่างระหวา่ งการประกอบการธุรกิจแตล่ ะประเภท 3.2. จุดประสงค์นาทาง 1. สามารถอธิบายลกั ษณะของการประกอบการธุรกิจแตล่ ะประเภทได้ 2. สามารถจาแนกประเภทการประกอบการธุรกิจแต่ละประเภทได้ 3. สามารถอธิบายความแตกต่างระหวา่ งการประกอบการธุรกิจแตล่ ะประเภทได้ 4. สามารถอธิบายข้นั ตอนในการจดั ต้งั ลกั ษณะการประกอบการธุรกิจแต่ละประเภทได้ 5. สามารถนาความรู้เก่ียวกบั ประเภทการประกอบการธุรกิจไปใชใ้ นการตดั สินใจเลือก การประกอบการธุรกิจที่เหมาะสมได้ 4. เนือ้ หาสาระ 1. ประเภทของการประกอบการธุรกิจ 1.1. การจาแนกประเภทการประกอบการธุรกิจตามลกั ษณะการดาเนินธุรกิจ 1.1.1 การประการธุรกิจในลกั ษณะการผลิต ( Production Business ) 1.1.2 การประการธุรกิจในลกั ษณะการจดั จาหน่าย ( Distribution Business ) 1.1.3 การประกอบการธุรกิจการบริการ ( Service Business ) 1.2. การจาแนกประเภทการประกอบการธุรกิจตามลกั ษณะความเป็ นเจา้ ของ 1.2.1. การประกอบการโดยเจา้ ของคนเดียว ( Sole Proprietorship) 1.2.2. การประกอบการในลกั ษณะหา้ งหุน้ ส่วน (Partnership ) 1.2.3. การประกอบการในลกั ษณะบริษทั จากดั ( Corporation ) 1.2.4. การประกอบการในลกั ษณะสหกรณ์ ( CO - Operative ) 1.2.5. การประกอบการในลกั ษณะรัฐวสิ าหกิจ ( State Enterprise ) 1.2.6. การประกอบการธุรกิจในลกั ษณะแฟรนไชส์ ( Franchise 1.3. การจาแนกประเภทการประกอบการธุรกิจตามขนาด 1.3.1. การประกอบการธุรกิจขนาดเลก็ ( Small Enterprise ) 1.3.2. การประกอบการธุรกิจขนาดขนาดยอ่ ม และขนาดกลาง ( Small and Medium Enterprise ) 1.3.3. การประกอบการธุรกิจขนาดใหญ่ ( Large Enterprise )

10 5. กจิ กรรมการเรียนการสอน กิจกรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมครู กจิ กรรมนักเรียน 1. นาเข้าส่บู ทเรียน 1. ก่อนเรียน ทบทวนบทเรียนเก่าเพื่อนาเข้าสบู่ ทเรียนใหม่ ผ้เู รียนชว่ ยกนั สรุปถงึ เนือ้ หาเรื่องความรู้เบอื ้ งต้นเก่ียวกบั การ โดยให้ผ้เู รียนชว่ ยกนั เสนอธุรกิจที่รู้จกั คนละ 1 แหง่ แล้ว ประกอบธรุ กิจ และมสี ว่ นร่วมในการเสนอธรุ กิจท่ีผ้เู รียนรู้จกั คน ร่วมพิจารณาว่าธุรกิจใดมีลกั ษณะเหมือนกนั หรือธุรกิจ ละ 1 แห่ง เพือ่ เปรียบเทียบความเหมือนและความตา่ งของธุรกิจ มีลักษณะแตกต่างกันในลกั ษณะใดบ้าง เพ่ือนาเข้าสู่ ท่ีร่วมกนั เสนอมา 2. ระหว่างเรียน บทเรียนว่าธุรกิจสามารถดาเนินการได้หลายประเภท ผ้เู รียนฟังอยา่ งตงั้ ใจ จดบนั ทึก ร่วมแสดง หลายลกั ษณะ 2. การสอน ความคดิ เห็นเก่ียวกบั ประเภท และลกั ษณะการ ดาเนนิ ธุรกิจตา่ ง ๆ และสอบถามเม่ือไมเ่ ข้าใจ อธิบายให้ผ้เู รียนเกิดความรู้ ความเข้าใจเก่ียวกบั 3. หลังเรียน การประกอบการธรุ กิจแตล่ ะประเภท แตล่ ะลกั ษณะ ตามรายละเอียดที่ปรากฏในสว่ นของเนือ้ หาสาระ สามารถนาความรู้ ความเข้าใจที่ได้รับไปใช้ใน ของแผนการสอน การปฏิบตั งิ านท่ีมอบหมาย และแบบประเมนิ ผล การเรียน เร่ืองประเภทการประกอบการธรุ กิจได้ ขณะสอนพยายามจดั การสอนท่ีให้ผ้เู รียนมีส่วนร่วม อยา่ งน้อยร้อยละ 50 ในการแสดงความคิดเห็น โดยการถาม ยกตัวอย่าง ประกอบการอธิบายประเภทธุรกิจและลักษณะการ ดาเนนิ ธรุ กิจนนั้ ๆ 3. การสรุป สรุปการเชื่อมโยงระหวา่ งหวั ข้อตา่ ง ๆท่ีทาการ สอนไปแล้วให้ผ้เู รียนเกิดความเข้าใจและมีความคดิ รวบยอดที่ถกู ต้อง

11 6. งานทม่ี อบหมายหรือกจิ กรรม 1. ใหน้ กั เรียนแบ่งกลุ่มกลมุ่ ละ 5 คน ไปศึกษาธุรกิจท่ีดาเนินการอยใู่ นทอ้ งถนิ่ อยา่ งนอ้ ย 10 แห่งวา่ มีการ ประกอบการธุรกิจประเภทใดบา้ ง ช่ือและที่อยขู่ องธุรกิจน้นั สินคา้ หรือบริการของธุรกิจคืออะไร นามาเสนอ แลกเปล่ียนกนั หนา้ ช้นั เรียน 7. ส่ือการเรียนการสอน 1. หนงั สือวชิ า ธุรกจิ และการเป็ นผู้ประกอบการ เรียบเรียงโดย สุคนธจรินทร์ ไกรศรวชั ร และคณะ 2. จากสภาพการดาเนินธุรกิจในปัจจุบัน 8. การวดั ผลและการประเมนิ ผล 8.1. วธิ ีวดั 8.1.1. การตรวจงานท่ีมอบหมาย พิจารณาจาก - การมีสาระสาคญั ครบถว้ น ( 3 คะแนน ) - ความถกู ตอ้ งของเน้ือหา ( 5 คะแนน ) - วธิ ีการนาเสนอ ( 2 คะแนน ) 8.1.2. การตรวจแบบประเมินผลการเรียน โดยกาหนดเกณฑด์ งั น้ี คะแนน 9 - 10 อยใู่ นระดบั ดีมาก คะแนน 7 – 8 อยใู่ นระดบั ดี คะแนน 5 – 6 อยใู่ นระดบั พอใช้ คะแนนต่ากวา่ 5 ควรปรับปรุงและประเมนิ ใหม่ 8.2. เครื่องมอื วดั 8.2.1. งานท่ีมอบหมาย 8.2.2. แบบประเมินผลการเรียน เร่ือง ประเภทการประกอบการธุรกิจ

12 แผนการสอน หน่วยท่ี 3 วชิ า ธุรกิจและการเป็ นผปู้ ระกอบการ ชื่อหน่วย ลกั ษณะของผปู้ ระกอบการธุรกิจ ชื่อเร่ือง ลกั ษณะของผปู้ ระกอบการธุรกิจ จานวนชวั่ โมง 6 1. หวั ข้อเรื่อง ลกั ษณะของผปู้ ระกอบการธุรกิจ ( Characteristic of Enterpriser ) 2. สาระสาคญั การประกอบการธุรกิจไม่สามารถเกิดข้ึนไดห้ ากไม่มีผปู้ ระกอบการ การประกอบการธุรกิจในระยะแรกเป็ น เพียงการแลกเปลี่ยน เพอื่ ชดเชยความขาดของแต่ละบุคคล ประกอบกบั ความแตกตา่ งในความรู้ ความสามารถของแตล่ ะ คน ทาใหก้ ารประกอบอาชีพแตกต่างกนั ออกไป ผปู้ ระกอบการทางธุรกิจ เป็ นอีกอาชีพหน่ึงในสงั คม ที่ทาหนา้ ที่หลกั ในการตอบสนองความตอ้ งการของคนในสงั คมใหม้ ีสินคา้ หรือบริการใชใ้ นการ ดารงชีวติ ท้งั ในลกั ษณะการผลิต การจดั จาหน่ายหรือการใหบ้ ริการต่าง ๆ ผปู้ ระกอบการธุรกิจท่ีดีควรมีคุณสมบตั ทิ ่ีมีความรับผดิ ชอบต่อการดาเนินงานท่ีตอบสนองความตอ้ งการของ ผบู้ ริโภคดว้ ยความยตุ ิธรรม ตอ้ งมีจริยธรรมและจรรยาบรรณในการประกอบธุรกิจจึงจะทาใหเ้ ป็ นท่ียอมรับของสงั คมและ สามารถดาเนินกิจการไปไดอ้ ยา่ งมนั่ คง 3. จดุ ประสงค์ 3.1. จดุ ประสงค์ปลายทาง เพอื่ ให้ 1. รู้ความหมายของผปู้ ระกอบการธุรกิจ 2. เขา้ ใจถึงลกั ษณะของผปู้ ระกอบการที่ดี 3. รู้และเขา้ ใจเกี่ยวกบั จริยธรรมทางธุรกิจและจรรยาบรรณท่ีผปู้ ระกอบการธุรกิจควรนามา ปฏิบตั ิในการดาเนินธุรกิจ 4. มีลกั ษณะนิสยั ที่รับผิดชอบต่อหนา้ ที่ของตนเอง ปฏิบตั ิกิจกรรมตา่ ง ๆ ท่ีส่งผล ในการเป็ นนกั ธุรกิจท่ีดีในอนาคต 3.2. จุดประสงค์นาทาง 1. สามารถบอกความหมายของผปู้ ระกอบการธุรกิจได้ 2. สามารถอธิบายถึงคุณสมบตั ิของการเป็นผปู้ ระกอบการที่ดีได้

13 3. สามารถบอกและอธิบายเกี่ยวกบั จริยธรรมทางธุรกิจและจรรยาบรรณที่ผปู้ ระกอบการ ธุรกิจควรนามาใชเ้ ป็ นพ้นื ฐานในการดาเนินธุรกิจ 4. มีลกั ษณะนิสยั ที่รับผดิ ชอบตอ่ หนา้ ท่ีของตนเอง ปฏิบตั ิกิจกรรมตา่ ง ๆ อยา่ งมี จริยธรรมท่ีส่งผลใหเ้ ป็นผมู้ จี ริยธรรมและคุณธรรมตลอดท้งั มจี รรยาบรรณในการเป็ น ผปู้ ระกอบการท่ีดีในอนาคต 4. เนือ้ หาสาระ 1. ความหมายของผปู้ ระกอบการธุรกิจ 2. คุณสมบตั ิของผปู้ ระกอบการธุรกิจท่ีดี 2.1. มีความรับผดิ ชอบตอ่ การดาเนินงานของกิจการ 2.2. ตอ้ งมีความสามารถในการตดั สินใจ 2.3. มีความคิดสร้างสรรคแ์ ละมองกาลไกล 2.4. มีความกระตือรือร้นในการทางาน 2.5. มีมนุษยสมั พนั ธแ์ ละบุคลิกภาพท่ีดี 2.6. มีจริยธรรมและจรรยาบรรณตอ่ วชิ าชีพ 3. จริยธรรมทางธุรกิจ 3.1. ความหมายของจริยธรรมและจริยธรรมทางธุรกิจ 3.2. จริยธรรมที่มีตอ่ ผบู้ ริโภคหรือตลาดเป้ าหมาย 3.2.1. ตอ้ งจดั หาสินคา้ ท่ีมีประโยชนแ์ ละมีคุณภาพสอดคลอ้ งกบั ความตอ้ งการ ของผบู้ ริโภค 3.2.2. ตอ้ งจดั จาหน่ายสินคา้ ในราคายตุ ิธรรม 3.2.3. ตอ้ งปฏิบตั ิตอ่ ผบู้ ริโภคเสมอภาคกนั 3.2.4. ตอ้ งไม่กระทาการใด ๆ ที่จะทาใหร้ าคาสินคา้ สูงข้ึนอยา่ งไม่ควรจะเป็ น เช่น การกกั ตุนสินคา้ การกาหนดราคาไมเ่ หมาะสมกบั คุณภาพ 3.3. จริยธรรมท่ีมีตอ่ คู่แขง่ ขนั หรือผปู้ ระกอบการอื่น 3.3.1. ไม่ปฏิบตั ิการใด ๆ ท่ีเป็ นการกลน่ั แกลง้ คูแ่ ข่งขนั 3.3.2. ไมท่ าลายคู่แข่งขนั ในลกั ษณะต่าง ๆ เช่น การกลา่ วเท็จเกี่ยวกบั สินคา้ หรือ บริการของคู่แขง่ ขนั ในทางท่ีทาใหค้ ูแ่ ข่งขนั เสียภาพพจน์ 3.3.3. ควรใหค้ วามร่วมมือในการปฏิบตั ิกิจกรรมทางสงั คมตา่ ง ๆ ที่คู่แขง่ ขนั ขอความร่วมมือมา

14 3.4. จริยธรรมตอ่ สงั คม 3.4.1. ไม่ประกอบธุรกิจที่ทาลายส่ิงแวดลอ้ มและทรัพยากรธรรมชาติของสงั คม 3.4.2. ไมด่ าเนินธุรกิจที่เป็ นการสร้างความเส่ือมลงแก่สงั คมท้งั ในดา้ นความประพฤติ จิตใจ และวฒั นธรรม ศีลธรรมท่ีดีงาม 3.4.3. ไม่ใหก้ ารดาเนินงานของธุรกิจส่งผลกระทบตอ่ สภาพความเป็ นอยขู่ องคน ในสงั คม 3.4.4. ใหค้ วามร่วมมือกบั สงั คมในกิจกรรมต่าง ๆ ท่ีสงั คมจดั ใหม้ ีข้ึนตามศกั ยภาพ ของธุรกิจท่ีสามารถทาได้ 3.4.5. ควรสร้างงานใหเ้ กิดข้ึนในสงั คม โดยการจา้ งงานจากคนในทอ้ งถ่ินหรือ ในประเทศก่อน 4. อปุ สรรคท่ีมีต่อจริยธรรมของผปู้ ระกอบการธุรกิจ 4.1. ค่านิยมและทศั นคติของผบู้ ริหาร ท่ีมคี วามเห็นวา่ จริยธรรม คือ เร่ืองส่วนตวั ไมเ่ ก่ียวขอ้ งกบั การดาเนินธุรกิจ 4.2. ธุรกิจและจริยธรรมมกั ไมไ่ ปดว้ ยกนั 4.3. จริยธรรมข้ึนอยกู่ บั กรณี 4.4. ธุรกิจท่ีดี หมายถึง จริยธรรมท่ีดีดว้ ย 4.5. คานึงถึงผลประโยชน์ส่วนตวั มากกวา่ ส่วนรวมและค่านิยมส่วนตวั ที่ขดั แยง้ กบั เป้ าหมายขององคก์ รธุรกิจ 4.6. ความแตกตา่ งระหวา่ งวฒั นธรรม 4.7. ความกดดนั ดา้ นการแขง่ ขนั

15 5. ประโยชน์ของจริยธรรมต่อธุรกิจ 5.1. จริยธรรมก่อใหเ้ กิดความทุ่มเท (Devotion) 5.2. จริยธรรมก่อใหเ้ กิดการภาพลกั ษณ์ท่ีดี (Good image) 5.3. จริยธรรมก่อใหเ้ กิดการหลดหยอ่ นทางกฎหมาย 5.4. จริยธรรมก่อใหเ้ กิดการทางานอยา่ งมีความสุข 5.5. จริยธรรมเป็ นความคาดหวงั ของสงั คมวา่ ธุรกิจจะตอ้ งมีจริยธรรมและความรับผดิ ชอบ ตอ่ สงั คมในระดบั สูง 5.6. จริยธรรมเป็ นการป้ องกนั อนั ตรายท่ีอาจเกิดข้ึนกบั สงั คม 5.7. จริยธรรมเป็ นการปกป้ ององคก์ รธุรกิจจากบุคคลและคู่แขง่ ขนั ท่ีไร้จริยธรรมเพราะ การมีจริยธรรมทาใหก้ ารแข่งขนั อยภู่ ายในขอบเขต 6. องคป์ ระกอบของจริยธรรมต่อธุรกิจ 6.1. ความซื่อสตั ย์ (Honesty) 6.2. ความยตุ ิธรรม (Justice) 6.3. ความรับผิดชอบ (Responsibility) 6.4. ความเชื่อถือ (Trust) 6.5. เคารพในสิทธิของบุคคล (Respect the Right 6.6. การบารุงรักษาส่ิงแวดลอ้ ม (Environment) 7. จรรยาบรรณ

16 5. กจิ กรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมครู กจิ กรรมนกั เรียน 1. การนาเข้าสู่บทเรียน 1. ก่อนเรียน ทบทวนบทเรียนหน่วยที่ 2 ซ่ึงไดเ้ รียนรู้เกี่ยวกบั ผเู้ รียนร่วมกนั สรุปเพอ่ื ทบทวนวา่ การประกอบ ประเภทและลกั ษณะของการประกอบการธุรกิจแลว้ ในหน่วยน้ี การธุรกิจมีก่ีประเภท ก่ีลกั ษณะและผูป้ ระกอบการธุรกิจ จะศึกษาเกี่ยวกบั ผปู้ ระกอบการธุรกิจวา่ ควรมีลกั ษณะอยา่ งไรจึง แต่ละประเภทแต่ละลักษณะเรี ยกว่าอะไรเพ่ือศึกษา จะนาพาธุรกิจไปสู่ความสาเร็จและเป็ นท่ียอมรับของสงั คม บทบาทหนา้ ท่ีของผปู้ ระกอบการธุรกิจแต่ละประเภท ตลอดไป ผปู้ ระกอบการธุรกิจทุกประเภท ทุกลกั ษณะควรมี 2. ระหว่างเรียน คุณสมบตั ิและแนวทางในการปฏิบตั ิหลาย ผเู้ รียน ฟัง-ถาม-ตอบ และแสดงความคิดเห็นเก่ียวกบั 2. การสอน ลัก ษ ณ ะ แ ล ะ แ น ว ท า ง ใ น ก า ร ด า เ นิ น กิ จ ก า ร ธุ ร กิ จ ต า ม อธิบายใหผ้ เู้ รียนมีความรู้ความเขา้ ใจและมีเจคติ ลกั ษณะของผปู้ ระกอบการท่ีดี ในการเป็ นผูป้ ระกอบการท่ีดี ว่าควรมีคุณสมบตั ิและแนวทาง 3. หลงั เรียน ปฏิบัติอย่างไรบ้าง ตามรายละเอียดที่ปรากฏอยู่ในส่วนของ ผูเ้ รียนสามารถนาความรู้ ความเข้าใจเรื่องการเป็ น เน้ือหาสาระของแผนการสอน ผปู้ ระกอบการท่ีไดศ้ ึกษาไปใชเ้ ป็ นแนวทางในการดาเนิน ขณะสอนพยายามอธิบายพร้อมท้งั ยกตวั อยา่ งลกั ษณะของ ชีวิตประจาวัน ปฏิบัติงานท่ีมอบหมาย และทาแบบ ผปู้ ระกอบการที่ดีที่สามารถพบเห็นในธุรกิจประกอบ ประเมินผลการเรียน เรื่องการเป็ นผปู้ ระกอบการได้ 3. การสรุป สรุปเน้ือหาท่ีสอน เพ่อื ใหเ้ กิดความคิดรวบยอดท่ี ถูกตอ้ งเป็ นแนวทางเดียวกนั สามารถนาไปใชป้ ระกอบในการ เป็ นผปู้ ระกอบการที่ดีในอนาคตไดต้ ่อไป

17 6. งานทมี่ อบหมายหรือกจิ กรรม ใหน้ กั เรียนบอกถึงกิจกรรมของธุรกิจต่าง ๆ ในทอ้ งถิ่นท่ีดาเนินการแสดงถึงความมีจริยธรรมทางธุรกิจมา คนละ 5 กิจกรรม โดยระบุชื่อธุรกิจที่ดาเนินกิจกรรมน้นั ลกั ษณะของกิจกรรม และเป็ นจริยธรรมที่มีตอ่ กลุม่ ใด 7. ส่ือการเรียนการสอน 1. หนงั สือวชิ า ธุรกจิ และการเป็ นผ้ปู ระกอบการ เรียบเรียงโดย สุคนธจรินทร์ ไกรศรวชั ร และคณะ 2. จากสภาพการดาเนินธุรกิจในปัจจุบนั 3. จากสภาพการดารงชีวติ ประจาวนั ของผเู้ รียน 8. การวดั ผลและการประเมนิ ผล 8.1. วธิ ีวดั 8.1.1. การตรวจงานท่ีมอบหมาย พิจารณาจากความถกู ตอ้ งของการกาหนดกิจกรรมที่สมั พนั ธก์ บั จริยธรรมและ จรรยาบรรณ ( 10 คะแนน ) 8.1.2. การตรวจแบบประเมนิ ผลการเรียน โดยกาหนดเกณฑด์ งั น้ี คะแนน 35-40 อยใู่ นระดบั ดีมาก คะแนน 26-34 อยใู่ นระดบั ดี คะแนน 20-25 อยใู่ นระดบั พอใช้ คะแนนต่ากวา่ 20 ควรปรับปรุงและประเมินใหม่ 8.2. เครื่องมอื วดั 8.2.1. งานท่ีมอบหมาย 8.2.2. แบบประเมินผลการเรียน เรื่อง ลกั ษณะของผปู้ ระกอบการธุรกิจ

18 แผนการสอน หน่วยท่ี 4 วชิ า ธุรกิจและการเป็ นผปู้ ระกอบการ ช่ือหน่วย บทบาทหนา้ ท่ีขององคก์ รธุรกิจ ช่ือเรื่อง บทบาทหนา้ ที่ขององคก์ รธุรกิจ จานวนชว่ั โมง 6 1. หวั ข้อเร่ือง บทบาทหนา้ ที่ขององคก์ รธุรกิจ ( Role of Business Organization ) 2. สาระสาคญั การดาเนินธุรกิจทุกประเภท ไม่วา่ จะเป็ นธุรกิจอุตสาหกรรม ธุรกิจทางดา้ นการเกษตร ธุรกิจการจดั จาหน่าย และ ธุรกิจเก่ียวกบั การบริการ ต่างมีบทบาทหนา้ ที่แตกต่างกนั ไป ข้ึนอยกู่ บั ผูป้ ระกอบการจะวางนโยบายการบริหารงานใน ทิศทางใด ธุรกิจยอ่ มเก่ียวขอ้ งกบั สงั คม ผบู้ ริโภค ชุมชน และการพฒั นาประเทศ ฉะน้นั การประกอบธุรกิจผปู้ ระกอบการจะมุ่งหวงั เพียงเพื่อให้องคก์ รมีกาไรเพียงอยา่ งเดียวน้ัน ไม่ใช่แนวคิดท่ี ถูกตอ้ งนกั เพราะการทาธุรกิจโดยมุ่งหวงั กาไรอย่างเดียว โดยไม่ตระหนกั ถึงผลที่สังคมจะไดร้ ับ จะทาให้ธุรกิจน้นั ไม่ สามารถดาเนินการอยใู่ นระบบไดอ้ ยา่ งยงั่ ยนื การจะประกอบธุรกิจใหป้ ระสบความสาเร็จไดอ้ ยา่ งยงั่ ยนื น้นั ผปู้ ระกอบการ ควรคานึงถึงผลที่เกิดแก่สงั คมโดยรวมดว้ ย 3. จุดประสงค์ 3.1. จุดประสงค์ปลายทาง เพอื่ ให้ 1. รู้ความหมายขององคก์ ร 2. เขา้ ใจลกั ษณะขององคก์ รธุรกิจ 3. เขา้ ใจบทบาทหนา้ ท่ีขององคก์ รธุรกิจ 4. เขา้ ใจหลกั การดาเนินธุรกิจใหป้ ระสบความสาเร็จ 3.2. จดุ ประสงค์นาทาง 1. สามารถบอกความหมายขององคก์ รได้ 2. สามารถอธิบายลกั ษณะขององคก์ รได้ 3. สามารถอธิบายบทบาทหนา้ ท่ีขององคก์ รธุรกิจที่มตี อ่ ดา้ นต่าง ๆ ได้ 4. สามารถอธิบายถึงหลกั ในการดาเนินธุรกิจใหป้ ระสบความสาเร็จได้

19 4. เนือ้ หาสาระ 1. ความหมายขององคก์ ร 2. ลกั ษณะขององคก์ รธุรกิจ 2.1. ตอ้ งมีการกาหนดเป้ าหมายหรือวตั ถุประสงค์ 2.2. ตอ้ งมีการทากิจกรรมร่วมกนั อยา่ งนอ้ ย 2 คนข้ึนไป 2.3. ตอ้ งมีวธิ ีในการดาเนินงาน 2.4. ตอ้ งมีการจดั โครงสร้างขององคก์ ร 3. บทบาทหนา้ ที่ขององคก์ รธุรกิจ 3.1. บทบาทหนา้ ที่ขององคก์ รธุรกิจต่อการสร้างผลิตภณั ฑ์ 3.2. บทบาทหนา้ ที่ขององคก์ รธุรกิจต่อการสร้างงาน 3.3. บทบาทหนา้ ท่ีขององคก์ รธุรกิจตอ่ มาตรฐานการครองชีพที่ดีข้นึ 3.4. บทบาทหนา้ ท่ีขององคก์ รธุรกิจตอ่ การกระจายรายได้ 3.5. บทบาทหนา้ ที่ขององคก์ รธุรกิจตอ่ การเพ่มิ รายไดใ้ หแ้ ก่รัฐบาล 3.6. บทบาทหนา้ ที่ขององคก์ รธุรกิจต่อการพฒั นาเศรษฐกิจของประเทศ 3.7. บทบาทหนา้ ท่ีขององคก์ รธุรกิจต่อการพฒั นาดา้ นเทคโนโลยี 3.8. บทบาทหนา้ ท่ีขององคก์ รธุรกิจตอ่ สงั คมและสิ่งแวดลอ้ ม 3.9. บทบาทหนา้ ท่ีขององคก์ รธุรกิจตอ่ ผลู้ งทุน 3.10.บทบาทหนา้ ที่ขององคก์ รธุรกิจต่อบุคลากรในองคก์ ร 4. ความสาเร็จในการประกอบธุรกิจ 4.1. ตอ้ งมีภาวะความเป็ นผนู้ า 4.2. ตอ้ งมีลกั ษณะเป็ นนกั บริหารจดั การท่ีดี 4.3. ตอ้ งเป็ นผมู้ ีมนุษยสมั พนั ธ์ที่ดี 4.4. ตอ้ งมีความสามารถในการติดต่อส่ือสาร 4.5. ตอ้ งมีความรู้ดา้ นการตลาดและการขาย 4.6. ตอ้ งมีความขยนั และหมน่ั ศึกษาความรู้ 4.7. ตอ้ งเป็ นผมู้ ีความยดื หยนุ่ 4.8. ตอ้ งเป็ นผมู้ ีคุณธรรม จริยธรรมและมีความซื่อสตั ย์ 4.9. ตอ้ งเป็ นผมู้ ีความคิดริเร่ิมสร้างสรรค์ 4.10. ตอ้ งเป็ นผมู้ ีความเช่ือมนั่ ในตนเอง 4.11. ตอ้ งมีความละเอียดรอบครอบ 4.12. ตอ้ งเป็ นนกั แกไ้ ขปัญหาต่าง ๆ ในระบบบริหาร 4.13. มีความกระตือรือร้น อดทน อดกล้นั

20 . กจิ กรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมครู กจิ กรรมนักเรียน 1. การนาเข้าส่บู ทเรียน 1. ก่อนเรียน คนทกุ คนต้องมีบทบาทหน้าท่ี ตามท่ีผ้เู รียนได้ ให้ผ้เู รียนได้ร่วมแสดงความคิดเห็นถึงบทบาทหน้าที่ของแตล่ ะ ร่วมกันเสนอ และต้องแสดงความรับผิดชอบต่อ คนว่าในแต่ละวันเข้ ามีบทบาทหน้ าที่อะไรบ้ างและเขาได้ ภารกิจท่ีได้รับมอบหมายอย่างไรบ้าง ธุรกิจตา่ ง ๆ ก็ รับผิดชอบต่อการทาหน้าที่เหล่านนั้ อย่างไร แล้วนามาสรุปเพ่ือ นาเข้าสบู่ ทเรียนตอ่ ไป เช่นเดียวกัน ธุรกิจท่ีดีต้องมีบทบาทหน้าท่ีและ ความรับผิดชอบหลายอยา่ งตอ่ หลาย ๆ ด้าน 2. ระหว่างเรียน 2. การสอน ผ้เู รียนมีสว่ นร่วมในการแสดงความคดิ เห็น อธิบายให้ผ้เู รียนเกิดความรู้ ความเข้าใจ ร่วมยกตวั อย่างถึงกิจกรรมตา่ ง ๆ ของธุรกิจว่าเป็ น เก่ียวกับบทบาทหน้าที่ขององค์กรธุรกิจท่ีมีต่อด้าน บทบาทหน้าท่ีในด้านใด เพื่อให้เกิดความเข้าใจที่ดี ต่าง ๆ ตามรายละเอียดที่ปรากฏอยู่ในส่วนของ ขึน้ สามารถพิจารณาและระบุได้ว่าเป็ นบทบาท เนือ้ หาสาระของแผนการสอน หน้าที่ที่ธรุ กิจมีตอ่ ด้านใดตา่ ง ๆ ขณะสอนจะยกตวั อยา่ งประกอบบทบาทหน้าที่ 3. หลังเรียน ผู้เรียนสามารถ นาความรู้ ความเข้าใจที่ได้ จาก ของธุรกิจท่ีดาเนินการอยจู่ ริงในปัจจบุ นั การศกึ ษาเร่ืองบทบาทหน้าที่ขององค์กรธุรกิจไปใช้ การสรุป ในการปฏิบตั ิงานท่ีมอบหมายและแบบประเมินผล สรุปความสมั พนั ธ์ระหวา่ งบทบาทหน้าท่ีและ ความรับผิดชอบของธุรกิจที่มีตอ่ ด้านตา่ ง ๆ เพื่อให้ การเรียนเรื่อง บทบาทหน้าที่ขององคก์ รธุรกิจได้ ผ้ ูเรี ยนเข้ าใจและเกิดความคิดร วบยอดท่ีถูกต้ อง สามารถนาไปใช้ ในการพิจารณาถึงบทบาทหน้ าท่ี ขององคก์ รธุรกิจได้

21 6. งานทม่ี อบหมายหรือกจิ กรรม ให้นักเรียนแบ่งออกเป็ นกลุ่ม ๆ ละ 4 คน ให้เลือกธุรกิจที่ดาเนินการอยใู่ นระบบเศรษฐกิจมากลุ่มละ 1 ธุรกิจ โดยระบุชื่อธุรกิจ บทบาทหนา้ ท่ีท่ีธุรกิจมีในดา้ นต่าง ๆ เป็ นขอ้ ๆ อธิบายวา่ เป็ นการแสดงบทบาทหนา้ ที่ในเรื่องใดบา้ ง พร้อมท้งั ยกตวั อยา่ งประกอบ 7. ส่ือการเรียนการสอน 1. หนงั สือวชิ า ธุรกจิ และการเป็ นผ้ปู ระกอบการ เรียบเรียงโดย สุคนธจรินทร์ ไกรศรวชั ร และคณะ 2. จากสภาพการดาเนินธุรกิจในปัจจุบนั 3. จากสภาพการดารงชีวติ ประจาวนั ของผเู้ รียน 8. การวดั ผลและการประเมนิ ผล 8.1. วธิ ีวดั 8.1.1. การตรวจงานท่ีมอบหมาย พจิ ารณาจากความถูกตอ้ งของงานท่ีมอบหมาย ( 10 คะแนน ) 8.1.2. การตรวจแบบประเมินผลการเรียน โดยกาหนดเกณฑด์ งั น้ี คะแนน 35-40 อยใู่ นระดบั ดีมาก คะแนน 26-34 อยใู่ นระดบั ดี คะแนน 20-25 อยใู่ นระดบั พอใช้ คะแนนต่ากวา่ 20 ควรปรับปรุงและประเมินใหม่ 8.2. เครื่องมอื วดั 8.2.1. งานท่ีมอบหมาย 8.2.2. แบบประเมินผลการเรียน เรื่อง บทบาทหนา้ ท่ีขององคก์ รธุรกิจ

22 แผนการสอน หน่วยท่ี 5 วชิ า ธุรกิจและการเป็ นผปู้ ระกอบการ ชื่อหน่วย การจดั การธุรกิจ ( Business Management ) ชื่อเร่ือง การจดั การธุรกิจ จานวนชวั่ โมง 9 1. หวั ข้อเร่ือง การจดั การธุรกิจ ( Business Management ) 2. สาระสาคญั การดาเนินธุรกิจให้ประสบความสาเร็จอยา่ งต่อเนื่องและมนั่ คง ผูป้ ระกอบการธุรกิจตอ้ งดาเนินการอย่างเป็ น ระบบ โดยต้งั อยู่บนพ้ืนฐานของปัจจยั แวดลอ้ มทางธุรกิจท่ีเป็ นอยใู่ นขณะน้นั แลว้ นาขอ้ มูลเหล่าน้นั มาใชใ้ นการดาเนิน ธุรกิจ ต้งั แต่การวางแผนในการปฏิบตั ิงานให้สามารถบรรลุวตั ถุประสงคห์ รือเป้ าหมายท่ีกิจการกาหนดไว้ จากน้นั จึงจดั องคก์ ารเพ่ือแบ่งงานต่าง ๆ ที่ตอ้ งดาเนินการให้ครอบคลุมลกั ษณะงานต่าง ๆ ท่ีกาหนดไวใ้ นแผนพร้อมท้งั กาหนดบทบาท หนา้ ที่ของงานแต่ละงานให้ชดั เจน จากน้นั จะดาเนินการในการจดั หาบุคลากรให้เหมาะสมกบั ลกั ษณะงานต่าง ๆ อย่าง เพยี งพอ มอบหมายงานใหแ้ ก่ ผทู้ ี่เหมาะสม สง่ั การใหม้ ีการปฏิบตั ิงานตามที่ไดร้ ับมอบหมาย และตอ้ งมีการติดตามการปฏิบตั ิงานเป็ นระยะ เพ่ือติดตาม ความกา้ วหนา้ ของงานให้เป็ นไปตามแผนงานท่ีกาหนด ตลอดท้งั ปัญหาและอุปสรรคที่อาจเกิดข้ึนในการปฏิบตั ิงานและ ตอ้ งไดร้ ับการปรับปรุงแกไ้ ขตอ่ ไป เพ่อื ใหก้ ารปฏิบตั ิงานคร้ังตอ่ ไปมีประสิทธิภาพมากข้ึน 3. จุดประสงค์ 3.1. จดุ ประสงค์ปลายทาง เพอ่ื ให้ 1. รู้ความหมายของการจดั การธุรกิจ 2. รู้และเขา้ ใจถึงทรัพยากรทางการจดั การ 3. รู้และเขา้ ใจถึงปัจจยั แวดลอ้ มในการประกอบธุรกิจ 4. เขา้ ใจกระบวนการจดั การธุรกิจ

23 3.2. จดุ ประสงค์นาทาง 1. สามารถบอกความหมายของการจดั การธุรกิจได้ 2. สามารถบอกองคป์ ระกอบของทรัพยากรในการจดั การธุรกิจได้ 3. สามารถอธิบายถึงลกั ษณะของทรัพยากรในการจดั การธุรกิจได้ 4. สามารถบอกและจาแนกปัจจยั แวดลอ้ มในการประกอบธุรกิจได้ 5. สามารถบอกข้นั ตอนในการจดั การธุรกิจได้ 6. สามารถอธิบายข้นั ตอนของการจดั การธุรกิจแตล่ ะข้นั ตอนได้ 7. สามารถนาหลกั การจดั การธุรกิจไปประยกุ ตใ์ ชใ้ นการทาโครงการและประกอบอาชีพ ในอนาคตได้ 4. เนือ้ หาสาระ 1. ความหมายของการจดั การธุรกิจ 2. ทรัพยากรการจดั การธุรกิจ 2.1. คน 2.2. เงิน 2.3. วสั ดุอปุ กรณ์ 2.4. เครื่องจกั ร 2.5. การจดั การ 3. ปัจจยั แวดลอ้ มในการประกอบธุรกิจ 3.1. ความหมายของปัจจยั แวดลอ้ มทางธุรกิจ 3.2. องคป์ ระกอบของปัจจยั แวดลอ้ มทางธุรกิจ 3.2.1. ปัจจยั ภายนอกหรือปัจจยั ที่ควบคุมไม่ได้ 3.2.1.1 วฒั นธรรมและสงั คม 3.2.1.2 การเมืองและกฎหมาย 3.2.1.3 เศรษฐกิจ 2.1.4 การแขง่ ขนั 3.2.1.5 ความกา้ วหนา้ ดา้ นเทคโนโลยี 3.2.1.6 ตลาดหรือผบู้ ริโภค 3.2.2. ปัจจยั ภายในหรือปัจจยั ที่สามารถควบคุมได้ 3.2.2.1 ผลิตภณั ฑ์ 3.2.2.2 การกาหนดราคา 3.2.2.3 การจดั จาหน่าย 3.2.2.4 การส่งเสริมการตลาด

24 4. กระบวนการจดั การธุรกิจ 4.1. ความหมายของกระบวนการจดั การธุรกิจ 4.2. องคป์ ระกอบของกระบวนการจดั การธุรกิจ 4.2.1. การวางแผน 4.2.2. การจดั องคก์ าร 4.2.3. การจดั คนเขา้ ทางาน 4.2.4. การสงั่ การหรือการอานวยการ 4.2.5. การควบคุม

25 5. กจิ กรรมการเรียนการสอน กิจกรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมครู กจิ กรรมนกั เรียน 1. การนาเข้าสู่บทเรียน 1. ก่อนเรียน สรุปบทเรียนที่ผา่ นมาใหเ้ กิดการเรียนรู้อยา่ งตอ่ ผเู้ รียนร่วมแสดงความเห็นเก่ียวกบั คาวา่ การจดั การตาม เนื่องและเห็นถึงความสอดคลอ้ งกนั ของบทบาทหนา้ ท่ีของ ความเขา้ ใจของแตล่ ะคน ธุรกิจที่มีต่อดา้ นต่าง ๆ และกิจกรรมในการบริหารจดั การ เพื่อให้ธุรกิจประสบความสาเร็จ ให้ผู้เรี ยนร่ วมแสดง 2. ระหว่างเรียน ความเห็นเกี่ยวกบั คาว่า“การจดั การ” ตามความเขา้ ใจของ ผเู้ รียนฟังอยา่ งต้งั ใจ ซกั ถามเม่ือไมเ่ ขา้ ใจและ ผูเ้ รียนนาคาตอบมาสรุปถึงความหมายของการจดั การและ การจดั การธุรกิจ มีส่วนร่วมในการแสดงความคิดเห็นและตอบขอ้ ซักถาม ของผูส้ อนในเร่ืองต่าง ๆ เกี่ยวกบั การการจดั การธุรกิจ จด 2. การสอน บนั ทึกเพ่อื ใชท้ บทวนความรู้ อธิบายใหผ้ เู้ รียนมีความรู้ ความเขา้ ใจในเร่ือง 3. หลงั เรียน การจดั การและการจดั การธุรกิจ ตามรายละเอียดท่ีปรากฏใน ผเู้ รียนสามารถนาความรู้ ความเขา้ ใจเกี่ยวกบั ส่วนเน้ือหาสาระของแผนการสอน การจดั การธุรกิจไปประยกุ ตใ์ ชใ้ นการดาเนินชีวิตการเรียน ขณะสอนพยายามกระตุน้ ให้ผูเ้ รียนไดม้ ีส่วนร่วมในการ และการปฏิบตั ิงานตามโครงการและโครงงานต่าง ๆ ได้ แ ส ด ง ค ว า ม เ ห็ น เ ก่ี ย ว กับ ก า ร จัด ก า ร ใ น แ ต่ ล ะ ข้ ัน ต อ น นาไปใชท้ าแบบประเมินผลการเรียนได้ ยกตวั อยา่ งลกั ษณะการจดั การแต่ละข้นั ตอนเพอื่ ความเขา้ ใจท่ี ง่ายข้ึน และนาไปใชใ้ นการดาเนินชีวติ หรือการเรียนต่อไป 3. การสรุป สรุปเน้ือหาเพื่อให้ผูเ้ รียนเกิดความรู้ ความเขา้ ใจ ในเร่ือง กา ร จัดก า ร ธุ รกิ จ ใ ห้ปร ะ ส บ คว า ม สา เ ร็ จ อย่า ง มี คุ ณ ธ ร ร ม จริยธรรมตามหลกั จรรยาบรรณนักธุรกิจควรมีดังไดก้ ล่าว มาแลว้

26 6. งานทมี่ อบหมายหรือกจิ กรรม 1. แบ่งนกั เรียนออกเป็ นกลุ่ม ๆ ละ 4 คน แลว้ นาเร่ืองราวจากสถานการณ์ตา่ ง ๆ ที่เกิดข้ึนจริงในสังคม และ เก่ียวขอ้ งหรือส่งผลกระทบตอ่ การดาเนินธุรกิจ โดยใหแ้ ต่ละกลุ่มพิจารณาจาแนกเร่ืองราวต่าง ๆ วา่ เป็ นปัจจยั ภายนอก หรือปัจจยั ภายใน 2. แบ่งนกั เรียนออกเป็ นกล่มุ ๆ ละ 4 คน ใหไ้ ปศึกษาโครงสร้างขององคก์ รต่าง ๆ มา กลมุ่ ละ 1 องคก์ ร แลว้ เขียนเป็ นแผนผงั แสดงถึงโครงสร้างขององคก์ รน้นั ๆ 7. ส่ือการเรียนการสอน 1. หนงั สือวชิ า ธุรกจิ และการเป็ นผู้ประกอบการ เรียบเรียงโดย สุคนธจรินทร์ ไกรศรวชั ร และคณะ 2. หนังสือพิมพ์ วารสาร หรือจากการค้นคว้าทางอินเทอร์เน๊ต 3. จากธุรกิจในระบบเศรษฐกิจ 8. การวดั ผลและการประเมนิ ผล 8.1. วธิ ีวดั 8.1.1. การตรวจงานที่มอบหมาย พิจารณาจากความถูกตอ้ งของงานท่ีมอบหมาย งานชิ้นท่ี 1 ( 10 คะแนน ) งานชิ้นที่ 2 ( 10 คะแนน ) 8.1.2. การตรวจแบบประเมนิ ผลการเรียน โดยกาหนดเกณฑด์ งั น้ี คะแนน 18-20 อยใู่ นระดบั ดีมาก คะแนน 13-17 อยใู่ นระดบั ดี คะแนน 10-12 อยใู่ นระดบั พอใช้ คะแนนต่ากวา่ 10 ควรปรับปรุงและประเมินใหม่ 8.2. เครื่องมอื วดั 8.2.1. งานท่ีมอบหมาย 8.2.2. แบบประเมนิ ผลการเรียน เร่ือง การจดั การธุรกิจ

27 แผนการสอน หน่วยที่ 6 วชิ า ธุรกิจและการเป็ นผปู้ ระกอบการ ชื่อหน่วย การดาเนินธุรกิจใหเ้ หมาะสมกบั ชุมชน ช่ือเรื่อง การดาเนินธุรกิจใหเ้ หมาะสมกบั ชุมชน จานวนคาบ 9 1. หัวข้อเรื่อง การดาเนินธุรกิจใหเ้ หมาะสมกบั ชุมชน 2. สาระสาคญั จากปรากฏการณ์ความลม้ เหลวทางเศรษฐกิจของประเทศในปี พ.ศ. 2540 ท่ีเรียกวา่ ยคุ ฟองสบู่แตกเป็ นตน้ มา พบวา่ ธุรกิจขนาดใหญ่ไดร้ ับผลกระทบอยา่ งมากเพราะเก่ียวกบั การกยู้ มื เงินจากต่างประเทศมาใชใ้ นการดาเนินธุรกิจ ทาใหภ้ าระ ดอกเบ้ียสูงมาก แตธ่ ุรกิจท่ีสามารถดาเนินอยไู่ ดก้ ลบั เป็นวสิ าหกิจขนาดยอ่ มหรือธุรกิจในชุมชน รฐั บาลจึงไดใ้ หก้ าร ส่งเสริมและใหค้ วามสาคญั กบั การจดั ต้งั ธุรกิจชุมชนมากข้ึน ซ่ึงเป็นลกั ษณะการดาเนินธุรกิจท่ีมีความเหมาะสมกบั ยคุ เศรษฐกิจพอเพียง เพราะเป็ นการสร้างความเขม็ แขง็ ใหแ้ ก่ชุมชนต้งั แตร่ ากหญา้ ของระบบเศรษฐกิจ เพอื่ ใหค้ นในสงั คมได้ มีการช่วยเหลือตนเองและสงั คมส่วนรวม การเลือกดาเนินธุรกิจใหไ้ ดผ้ ล และประสบความสาเร็จควรที่ผปู้ ระกอบการ ตอ้ งทราบถึงจุดมงุ่ หมายและวธิ ีท่ีจะไปถึงจุดหมายในการดาเนินการ ท้งั น้ีต้งั อยบู่ นพ้นื ฐานของการใชท้ รัพยากรในทอ้ งถิ่น เป็ นสาคญั 3. จุดประสงค์ 3.1. จดุ ประสงค์ปลายทาง เพอ่ื ให้ 1. เขา้ ใจแนวคิดและปรัชญาของการดาเนินเนินธุรกิจชุมชน 2. รู้หลกั การเลือกลกั ษณะการดาเนินธุรกิจชุมชน 3. เขา้ ใจหลกั การการกาหนดตลาดเป้ าหมาย 4. รู้และเขา้ ใจรูปแบบของการดาเนินธุรกิจที่เหมาะสมกบั ชุมชน 5. เขา้ ใจหลกั การจดั ต้งั ธุรกิจชุมชน 6. รู้และเขา้ ใจเกี่ยวกบั การดาเนินธุรกิจแบบหน่ึงตาบลหน่ึงผลติ ภณั ฑ์

28 3.2. จุดประสงค์นาทาง 1. สามารถอธิบายถึงแนวคิดและปรัชญาของการดาเนินเนินธุรกิจชุมชนได้ 2. สามารถบอกหลกั การในการเลือกการดาเนินธุรกิจในลกั ษณะท่ีเหมาะสมกบั ชุมชน 3. สามารถอธิบายถึงวธิ ีการในการกาหนดตลาดเป้ าหมายได้ 4. สามารถจาแนกรูปแบบของการดาเนินธุรกิจท่ีเหมาะสมกบั ชุมชนได้ 5. สามารถอธิบายถึงหลกั การจดั ต้งั ธุรกิจชุมชนได้ 6. สามารถอธิบายถึงลกั ษณะการดาเนินธุรกิจแบบหน่ึงตาบลหน่ึงผลติ ภณั ฑไ์ ด้ 7. สามารถนาความรู้ความเขา้ ใจเก่ียวกบั การดาเนินธุรกิจชุมชนในลกั ษณะตา่ ง ๆ ไปใช้ ในชุมชนได้ 4. เนือ้ หาสาระ 1. แนวคิดและปรัชญาของการดาเนินเนินธุรกิจชุมชน 2. การเลือกลกั ษณะการดาเนินธุรกิจชุมชน 3. การกาหนดตลาดเป้ าหมาย 3.1. ผบู้ ริโภคคนสุดทา้ ย ( Ultimate Consumer ) 3.2. ผใู้ ชท้ างธุรกิจ (Business Users ) 4. รูปแบบธุรกิจท่ีเหมาะสมกบั ชุมชน 4.1. กลุม่ ท่ีเป็ นทางการ 4.1.1 สหกรณ์ 4.1.2 บริษทั 5. การจดั ต้งั ธุรกิจชุมชน 5.1. ความเขา้ ใจเก่ียวกบั กลุ่ม 5.2. ความตอ้ งการและเป้ าหมายของสมาชิกชุมชน 5.3. ความตอ้ งการดา้ นเงินทุน 5.4. ความตอ้ งการทรัพยากรบุคคล

29 6. การดาเนินธุรกิจ “หน่ึงตาบล หน่ึงผลิตภณั ฑ”์ 6.1. ความหมายของหน่ึงตาบล หน่ึงผลิตภณั ฑ์ 6.2. ความเป็ นมาของการดาเนินธุรกิจหน่ึงตาบล หน่ึงผลิตภณั ฑ์ 6.3. ปัจจยั ท่ีสาคญั ในการดาเนินธุรกิจหน่ึงตาบล 6.3.1. ปัจจยั ภายใน 6.3.2. ปัจจยั ภายนอก 6.4. ปรัชญาของ หน่ึงตาบล หน่ึงผลิตภณั ฑ์ 6.4.1. ภมู ิปัญญาทอ้ งถ่ินสู่สากล 6.4.2. พ่งึ ตนเองและคิดอยา่ งสร้างสรรค์ 6.4.3. การสร้างทรัพยากรมนุษย์ 6.5. กิจกรรมหลกั 6.5.1. ขายสินคา้ ทอ้ งถ่ินไปยงั ตลาด 6.5.2. ผลิตและคิดคน้ ข้ึนเองในทอ้ งถิ่น 6.5.3. สร้างบุคลากรท่ีมีคุณภาพของทอ้ งถ่ิน

30 5. กจิ กรรมการเรียนการสอน กิจกรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมครู กจิ กรรมนกั เรียน 1. การนาเข้าสู่บทเรียน 1. ก่อนเรียน ทบทวนความรู้ ความเขา้ ใจเก่ียวกบั การจดั การ ให้ผูเ้ รียนช่วยกนั สรุปเกี่ยวกบั การจัดการธุรกิจท่ีได้ ธุรกิจ การนาหลกั การจดั การธุรกิจมาใชใ้ นการดาเนินธุรกิจ ศึกษามาวา่ มีหลกั การอยา่ งไรบา้ ง การดาเนินธุรกิจชุมชนที่ ชุมชนในรูปแบบต่าง ๆ ให้เหมาะสมกบั แต่ละทอ้ งถ่ิน ใน ผเู้ รียนรู้จกั มีอะไรบา้ ง ยกตวั อยา่ ง สถานการณ์เศรษฐกิจปัจจุบนั และเหมาะสมกบั สภาพสังคม ของไทย และแสดงความคิดเห็นว่าจัดเป็ นการประกอบธุรกิจใน 2. การสอน รูปแบบใด อธิบายใหผ้ เู้ รียนไดเ้ กิดความรู้ ความเขา้ ใจ 2. ระหว่างเรียน ในการดาเนินธุรกิจชุมชน โดยยึดหลกั เศรษฐกิจพอเพียง ใช้ ผเู้ รียนฟัง ซกั ถาม ตอบคาถาม ยกตวั อยา่ ง ทรัพยากรที่มีอยู่ในท้องถ่ินให้เกิดประโยชน์สูงสุด ตาม และร่วมแสดงความคิดเห็นเก่ียวกบั การดาเนินธุรกิจชุมชน รายละเอียดที่ปรากฏในส่วนเน้ือหาสาระของแผนการสอน ในทอ้ งถ่ินของตนเอง ตลอดท้งั ปัญหาและอุปสรรคที่เกิด ขณะทาการสอนพยายามยกตัวอย่างธุรกิจที่ต้งั อยู่ใน ข้ึนกบั ธุรกิจชุมชนของตนเองและหาแนวทางในการแกไ้ ข ชุมชนของผูเ้ รียน โดยเฉพาะการดาเนินธุรกิจเกี่ยวกบั OTOP ปัญหา เพ่ือใหก้ ารดาเนินธุรกิจชุมชนไดร้ ับการพฒั นามาก เพื่อนาหลกั การจดั การธุรกิจไปประยุกต์ใชใ้ ห้สินคา้ ชุมชน ข้ึนสามารถแข่งขนั ในตลาดได้ ประสบความสาเร็จ 3. หลงั เรียน 3. การสรุป สามารถนาความรู้ ความเขา้ ใจเก่ียวกบั สรุปบทเรียนเพ่ือให้ผูเ้ รียนเขา้ ใจถึงความสาคญั และ เร่ื อง การดาเนิ นธุ รกิ จให้เหมาะสมกับชุมชน ไป หลักการในการเลือกดาเนินการธุรกิจชุมชนในรูปแบบที่ ประยกุ ตใ์ ชก้ บั ชุมชนของตนเองใหเ้ หมาะสม ตามโอกาส เหมาะสมกบั แตล่ ะชุมชน ที่อานวย และใช้ทาแบบประเมินผลการเรียนเร่ืองการ ดาเนินธุรกิจใหเ้ หมาะสมกบั ชุมชน

31 6. งานทม่ี อบหมายหรือกจิ กรรม 1. ใหน้ กั เรียนไปศึกษาธุรกิจในชุมชนของนกั เรียนวา่ มีการดาเนินการธุรกิจในลกั ษณะใดบา้ ง แลว้ นามา แลกเปล่ียนเรียนรู้กบั เพ่อื นนกั เรียนในหอ้ งเรียน 2. ใหน้ กั เรียนแบ่งกลุ่ม ๆ ละ 3 คน ไปสืบคน้ หาขอ้ มูลเกี่ยวกบั สินคา้ OTOP ของประเทศไทย จากอินเทอร์เน๊ต มากลุ่มละ 10 ชนิดและในจงั หวดั ของนกั เรียนอีก 5 ชนิด โดยการนาตวั อยา่ งรูปภาพของสินคา้ แต่ละชนิดมานาเสนอ ดว้ ย 7. สื่อการเรียนการสอน 1. หนงั สือวชิ า ธุรกจิ และการเป็ นผู้ประกอบการ เรียบเรียงโดย สุคนธจรินทร์ ไกรศรวชั ร และคณะ 2. จากสภาพการดาเนินธุรกิจในปัจจุบัน 3. จากสภาพการดารงชีวติ ประจาวนั ของผเู้ รียน 8. การวดั ผลและการประเมนิ ผล 8.1. วธิ ีวดั 8.1.1. การตรวจงานที่มอบหมาย งานชิ้นท่ี 1 พจิ ารณาความถกู ตอ้ งและความตรงตอ่ เวลาของการส่งงาน ( 5 คะแนน ) วธิ ีการในการนาเสนอ (5 คะแนน ) งานชิ้นที่ 2 พจิ ารณาจากความถูกตอ้ งครบถว้ นของงานท่ีมอบหมาย (10 คะแนน ) 8.1.2. การตรวจแบบประเมนิ ผลการเรียน โดยกาหนดเกณฑด์ งั น้ี คะแนน 35-40 อยใู่ นระดบั ดีมาก คะแนน 26-34 อยใู่ นระดบั ดี คะแนน 20-25 อยใู่ นระดบั พอใช้ คะแนนต่ากวา่ 20 ควรปรับปรุงและประเมินใหม่

32 แผนการสอน หน่วยที่ 7 วชิ า ธุรกิจและการเป็ นผปู้ ระกอบการ ช่ือหน่วย แผนธุรกิจ ( Business Plan ) ช่ือเร่ือง แผนธุรกิจ จานวนชวั่ โมง 6 1. หัวข้อเร่ือง แผนธุรกิจ ( Business Plan ) 2. สาระสาคญั การประกอบการธุรกิจในปัจจุบนั มีหลายลกั ษณะ หลายรูปแบบ แตไ่ มว่ า่ จะเป็ นการประกอบการธุรกิจลกั ษณะ ใดหรือแบบใดใหป้ ระสบความสาเร็จน้นั ไมส่ ามารถอาศยั เพียงเงินกบั ประสบการณ์หรือลางสงั หรณ์อยา่ งในอดีตได้ อีกตอ่ ไป เพราะสภาพแวดลอ้ มทางการตลาดไดม้ ีการเปล่ียนแปลงไป บางปัจจยั เปลี่ยนแปลงไปอยา่ งมาก บางปัจจยั ได้ มีการเปลี่ยนแปลงไปโดยสิ้นเชิง ฉะน้นั การจะเร่ิมตน้ ในการประกอบการธุรกิจใดก็ตาม ผูป้ ระกอบการจะตอ้ งศึกษา ขอ้ มูลต่าง ๆ อยา่ งเป็ นระบบ ตอ้ งมีกระบวนการคิด พิจารณาและการตดั สินใจที่ถูกตอ้ ง เพ่ือวเิ คราะห์หาโอกาสทาง ธุรกิจ ก่อนคิดดาเนินกิจการ แลว้ กาหนดข้ึนมาเป็ นแผนงาน ที่เป็ นที่รู้จกั กนั ดีในปัจจุบนั คือแผนธุรกิจนน่ั เอง 3. จุดประสงค์ 3.1. จดุ ประสงค์ปลายทาง เพอื่ ให้ 1. รู้ความหมายของคาวา่ “แผน” “การวางแผน” 2. เขา้ ใจความสาคญั ของการวางแผน 3. เขา้ ใจลกั ษณะของแผนที่มีประสิทธิภาพ 4. รู้ความหมายของแผนธุรกิจ 5. เขา้ ใจความสาคญั ของแผนธุรกิจ 6. รู้องคป์ ระกอบของแผนธุรกิจ 7. รู้หลกั การในการเขียนแผนธุรกิจ 8. รู้คุณลกั ษณะของแผนธุรกิจที่ดี

33 3.2. จุดปรสงค์นาทาง 1. สามารถบอกความหมายของคาวา่ “แผน” “การวางแผน” ได้ 2. สามารถอธิบายถึงความสาคญั ของแผนและการวางแผนได้ 3. สามารถอธิบายถึงลกั ษณะของแผนท่ีมีประสิทธิภาพได้ 4. สามารถบอกความหมายของแผนธุรกิจได้ 5. สามารถอธิบายถึงความสาคญั ของแผนธุรกิจได้ 6. สามารถบอกองคป์ ระกอบของแผนธุรกิจได้ 7. สามารถบอกหลกั การในการเขียนแผนธุรกิจได้ 8. สามารถบอกคุณลกั ษณะของแผนธุรกิจที่ดีได้ 9. สามารถนาเทคโนโลยมี าใชใ้ นการคน้ ควา้ หาขอ้ มลู เกี่ยวกบั แผนธุรกิจของธุรกิจต่าง ๆ จากระบบอินเทอร์เน๊ตได้ 4. เนือ้ หาสาระ 1. ความหมายของแผนธุรกิจ 1.1. ความหมายของคาวา่ “แผน” “การวางแผน” 1.2. ความสาคญั ของแผนและการวางแผน 1.3. ลกั ษณะของแผนที่มีประสิทธิภาพ 1.4. ความหมายของแผนธุรกิจ 2. ความสาคญั ของแผนธุรกิจ 3. องคป์ ระกอบของแผนธุรกิจ 3.1. บทสรุปสาหรบั ผบู้ ริหาร ( Executive Summary ) 3.2. ประวตั ิโดยยอ่ ของกิจการ 3.3. การวเิ คราะห์สถานการณ์ ( SWOT Analysis ) 3.4. วตั ถปุ ระสงคแ์ ละเป้ าหมายทางธุรกิจ ( Objective and Target of Business ) 3.5. แผนการตลาด ( Marketing Plan ) 3.6. แผนการจดั การและแผนคน ( Management and Personal Plan ) 3.7. แผนการผลิต ( Production Plan ) 3.8. แผนเงิน ( Finance Plan ) 3.9. แผนการดาเนินงาน ( Implementation Plan ) 3.10. แผนฉุกเฉิน ( Emergency Plan )

34 4. หลกั การเขียนแผนธุรกิจ 4.1. ตอ้ งเขียนแบบมืออาชีพ 4.2. คาดคะเนบนหลกั ฐานทางสถิติเท่าน้นั 4.3. เนน้ จุดท่ีสาคญั เป็นพเิ ศษ 4.4. ใชเ้ ทคโนโลยใี นการจดั ทา 4.5. ศึกษาตวั อยา่ งแผนธุรกิจอ่ืน ๆ 4.6. ปริมาณขอ้ มูลที่ปรากฎในแผนไมม่ ากหรือไมน่ อ้ ยจนเกินไป 4.7. ทบทวนการเขียนก่อนนาเสนอแผน 4.8. จดั ทาแผนใหด้ ูดีน่าประทบั ใจ 5. ลกั ษณะของแผนธุรกิจที่ดี 5.1. ช้ีใหเ้ ห็นถึงความเป็ นไปไดข้ องแผน 5.2. มีส่วนประกอบครบถว้ นตามองคป์ ระกอบของแผนธุรกิจ 5.3. แสดงใหเ้ ห็นวสิ ยั ทศั นข์ องผปู้ ระกอบการ 5.4. สามารถตอบคาถามตา่ ง ๆ ได้

35 5. กจิ กรรมการเรียนการสอน กิจกรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมครู กจิ กรรมนกั เรียน 1. การนาเข้าสู่บทเรียน 1. ก่อนเรียน การดาเนินธุรกิจทุกชนิดทุกประเภทควรมีการ ใหผ้ เู้ รียนยกตวั อยา่ งการดาเนินชิวติ ประจาวนั ที่มีการ กาหนดแนวทางในการดาเนินธุรกิจ โดยเฉพาะกิจการที่ วางแผนในเร่ืองใดบา้ ง เพอ่ื ใหเ้ ขา้ ใจวา่ ในการปฏิบตั ิ ตอ้ งการเงินลงทุนจากสถาบนั การเงิน จาเป็ นตอ้ งมีการจดั ทา กิจกรรมใด ๆ ก็ตามตอ้ งมีการกาหนดแนวทางเป็ นการ แนวทางในการปฏิบตั งิ านท่ีเด่นชดั เพ่ือสร้างความเชื่อมน่ั แก่ ล่วงหนา้ เจา้ ของทุนและแหล่งเงินทุน เรียกวา่ แผนธุรกิจ 2. ระหว่างเรียน 2. การสอน ผเู้ รียนศึกษาฟังอยา่ งต้งั ใจ มีส่วนร่วมในการตอบ อธิบายใหผ้ เู้ รียนเกิดความรู้ ความเขา้ ใจและเห็นถึง คาถาม และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกบั แผนธุรกิจใน ความสาคญั เก่ียวกบั แผน การวางแผน และแผนธุรกิจตาม หวั ขอ้ ตา่ ง ๆ ที่ผสู้ อนไดอ้ ธิบายไปตามลาดบั ท้งั น้ีโดย รายละเอียดที่ปรากฏในส่วนเน้ือหาสาระของแผนการสอน การใชต้ วั อยา่ งของแผนธุรกิจมาเป็ นแนวทางในการ เรียนรู้และสร้างความเขา้ ใจ ขณะสอนพยายามนาเร่ืองราวของธุรกิจท่ีดาเนินอยมู่ าเป็ น ตวั อยา่ งประกอบการสอน ต้งั แตแ่ ผนการสอน ตารางสอน 3. หลงั เรียน ตารางเรียน การเขียนโครงการและแผนธุรกิจ ตามลาดบั ผเู้ รียนสามารถนาความรู้ ความเขา้ ใจทาแบบ 3. การสรุป ประเมนิ ผลการเรียนเร่ืองแผนธุรกิจได้ และสามารถ สรุปสาระสาคญั ที่ไดอ้ ธิบายท้งั หมดอีกคร้ัง ปฏิบตั ิงานที่มอบหมายไดอ้ ยา่ งถูกตอ้ ง เพ่อื ใหผ้ เู้ รียนเกิดความคิดรวบยอดเกี่ยวกบั แผนธุรกิจอยา่ ง ถูกตอ้ ง สามารถนาไปใชป้ ระโยชนใ์ นการเลือกในการเขียน แผนอยา่ งง่ายในการทาโครงการหรือโครงงานได้

36 6. งานทม่ี อบหมายหรือกจิ กรรม 1. ใหน้ กั เรียนแบ่งกลุ่ม ๆ ละ 5 คน ไปคน้ หาตวั อยา่ งแผนธุรกิจท่ีน่าสนใจจากระบบอนิ เทอร์เน๊ต แลว้ นามาเสนอ แลกเปลี่ยนกนั ในช้นั เรียน 2. ใหน้ กั เรียนกลมุ่ เดิมเขียนแผนธุรกิจอยา่ งง่ายที่นกั เรียนสามารถทาธุรกิจน้นั ได้ โดยใชแ้ ผนธุรกิจที่ไปคน้ หาเป็น แบบอยา่ ง 7. ส่ือการเรียนการสอน 1. หนงั สือวชิ า ธุรกจิ และการเป็ นผ้ปู ระกอบการ เรียบเรียงโดย สุคนธจรินทร์ ไกรศรวชั ร และคณะ 2. จากสภาพการดาเนินธุรกิจในปัจจุบัน 3. ระบบเครือขา่ ยคอมพิวเตอร์ (Internet ) 8. การวดั ผลและการประเมนิ ผล 8.1. วธิ ีวดั 8.1.1. การตรวจงานที่มอบหมาย งานชิ้นที่ 1 พจิ ารณาความถกู ตอ้ งครบถว้ นและความตรงต่อเวลาของการส่งงาน ( 10 คะแนน ) งานชิ้นท่ี 2 พิจารณาจากความถูกตอ้ งครบถว้ นของงานท่ีมอบหมาย (10 คะแนน ) 8.1.2. การตรวจแบบประเมินผลการเรียน โดยกาหนดเกณฑด์ งั น้ี คะแนน 9 -10 อยใู่ นระดบั ดีมาก คะแนน 7 - 8 อยใู่ นระดบั ดี คะแนน 5 - 6 อยใู่ นระดบั พอใช้ คะแนนต่ากวา่ 5 ควรปรับปรุงและประเมินใหม่ เครื่องมอื วดั 1. งานท่ีมอบหมาย 2. แบบประเมนิ ผลการเรียน เรื่อง แผนธุรกิจ

37 แผนการสอน หน่วยที่ 8 ช่ือเรื่อง ภาษีธุรกิจ ( Business Tax ) วชิ า ธุรกิจและการเป็ นผปู้ ระกอบการ ชื่อหน่วย ภาษีธุรกิจ ( Business Tax ) จานวนชว่ั โมง 3 1. หวั ข้อเร่ือง ภาษีธุรกิจ ( Business Tax ) 2. สาระสาคญั การประกอบธุรกิจทุกประเภท ทุกลกั ษณะ ทุกขนาด กฎหมายกาหนดใหม้ ีหนา้ ท่ีท่ีจะตอ้ งชาระภาษีอากรท่ี เกี่ยวขอ้ งใหแ้ ก่รัฐบาล เพ่อื ที่จะนาไปใชจ้ ่ายในการบริหารประเทศในดา้ นตา่ ง ๆ และเพือ่ วตั ถปุ ระสงคอ์ ืน่ ๆ อนั จะนาไปสู่การ พฒั นาประเทศโดยรวม ภาษีที่เกี่ยวกบั การประกอบธุรกิจสามารถเรียกเก็บไดห้ ลายลกั ษณะ ข้ึนอยกู่ บั ลกั ษณะการดาเนินกิจการธุรกิจแต่ ละชนิด แต่ละประเภทและแตล่ ะลกั ษณะ ไดแ้ ก่ ภาษีอากร ภาษีเงินไดบ้ คุ คลธรรมดา ภาษีเงินไดน้ ิติบุคคล ภาษีมูลค่าเพิม่ ภาษีสรรพสามิต เป็ นตน้ 3. จุดประสงค์ 3.1. จุดประสงค์ปลายทาง เพอ่ื ให้ 1. รู้ความหมายของภาษี 2. รู้และเขา้ ใจภาษีลกั ษณะต่าง ๆ 3. เขา้ ใจวตั ถุประสงคใ์ นการจดั เกบ็ ภาษีและภาษีธุรกิจ 4. รู้ลกั ษณะภาษีอากรท่ีดี 5. รู้ประเภทภาษีอากร 6. รู้หน่วยงานท่ีมีหนา้ ท่ีจดั เก็บภาษีอากร 7. รู้ประเภทภาษีธุรกิจ 8. เขา้ ใจหลกั การในการคานวณภาษีแต่ละประเภท

38 3.2. จุดประสงค์นาทาง 1. สามารถบอกความหมายของภาษี 2. สามารถบอกและอธิบายเกี่ยวกบั ภาษีแต่ละประเภทได้ 3. สามารถอธิบายวตั ถปุ ระสงคข์ องการจดั เกบ็ ภาษีและภาษีธุรกิจได้ 4. สามารถอธิบายลกั ษณะภาษีอากรที่ดีได้ 5. สามารถอธิบายภาษีอากรประเภทตา่ ง ๆ ได้ 6. สามารถบอกหน่วยงานท่ีมีหนา้ ที่จดั เกบ็ ภาษีอากรได้ 7. สามารถบอกประเภทภาษีธุรกิจได้ 8. สามารถคานวณภาษีธุรกิจประเภทต่าง ๆ ได้ 4. เนือ้ หาสาระ 1. ความหมายของภาษีและภาษีอากร 2. วตั ถุประสงคใ์ นการจดั เกบ็ ภาษีและภาษีธุรกิจ 2.1. เป็ นรายไดข้ องรัฐ 2.2. เพือ่ เป็ นการควบคุมเศรษฐกิจในภาพรวมของประเทศ 2.3. เพื่อเป็ นการจดั สรรและการกระจายรายไดใ้ หเ้ ป็ นธรรม 2.4. เพอื่ เป็ นเคร่ืองมือในการรักษาเสถียรภาพทางเศรษฐกิจ 3. ลกั ษณะของภาษีอากรที่ดี 3.1. หลกั ความเป็ นธรรม 3.2. หลกั ความแน่นอนและชดั เจน 3.3. หลกั ความสะดวก 3.4. หลกั ความประหยดั และมีประสิทธิภาพ 3.5. หลกั การทารายได้ 3.6. หลกั ความยดื หยนุ่ 3.7. หลกั ความเป็ นกลางทางเศรษฐกิจ

39 - 4. ประเภทภาษีอากร 4.1. การจาแนกประเภทภาษีอากรตามฐานภาษี 4.1.1. ภาษีอากรจากฐานเงินได้ 4.1.2. ภาษีอากรจากฐานความมง่ั คง่ั หรือฐานจากทรัพยส์ ิน 4.1.3. ภาษีอากรจากฐานรายจ่ายหรือฐานการบริโภค 4.2. การจาแนกประเภทภาษีอากรตามลกั ษณะการรับภาระภาษีอากร 4.2.1. ภาษีทางตรง 4.2.2. ภาษีทางออ้ ม 5. หน่วยงานท่ีมีหนา้ ท่ีในการจดั เกบ็ ภาษีอากร 5.1. กรมศุลกากร 5.2. กรมสรรพสามิต 5.3. กรมสรรพากร 5.4. องคก์ ารบริหารส่วนทอ้ งถิ่น 6. ประเภทของภาษีธุรกิจ 6.1. ภาษีเงินไดบ้ ุคคลธรรมดา 6.2. ภาษีเงินไดน้ ิติบคุ คล 6.3. ภาษีมลู ค่าเพ่มิ 6.4. ภาษีธุรกิจเฉพาะ 6.5. อากรแสตมป์ 6.6. ภาษีศุลกากร 6.7. ภาษีสรรพสามิต 6.8. ภาษีป้ าย 6.9. ภาษีบารุงทอ้ งที่

40 5. กจิ กรรมการเรียนการสอน กิจกรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมครู กจิ กรรมนกั เรียน 1. การนาเข้าสู่บทเรียน 1. ก่อนเรียน เมื่อธุรกิจดาเนินการไปไดร้ ะยะเวลาหน่ึงตามที่ ผเู้ รียนช่วยกนั แสดงความคิดเห็นเก่ียวกบั กาหนดคือ 1 ปี เรียกวา่ ปี ภาษี ธุรกิจมีหนา้ ที่ที่จะตอ้ งยนื่ ภาษีท่ีผเู้ รียนรู้จกั วา่ มีภาษีอะไรบา้ ง จดั เป็ นภาษีที่เกิดจาก แบบแสดงการเสียภาษีใหแ้ ก่รัฐบาลในลกั ษณะตา่ ง ๆ ท่ีการ การดาเนินธุรกิจลกั ษณะใด ดาเนินธุรกิจแตล่ ะลกั ษณะเกี่ยวขอ้ ง เพือ่ รัฐบาลสามารถนา 2. ระหว่างเรียน รายไดจ้ ากการจดั เก็บภาษีไปใชใ้ นการบริหารประเทศใน ผเู้ รียนฟังผอู้ ยา่ งต้งั ใจเพอ่ื ติดตามและทา ดา้ น ความเขา้ ใจในบทเรียน ร่วมตอบคาถามและแสดงความ สาธารณูปโภคตา่ ง ๆ และในการพฒั นาสงั คม เช่น การให้ คิดเห็นเกี่ยวกบั เรื่องภาษีตามความรู้ ความเขา้ ใจของแตล่ ะ กยู้ มื เพ่ือการศึกษา การตดั ถนนตา่ ง ๆ การสร้างสถานีขนส่ง คน เพ่อื นาไปสร้างความรู้ ความเขา้ ใจท่ีถกู ตอ้ งในแนวทาง ตา่ ง ๆ เป็ นตน้ เดียวกนั ใหผ้ เู้ รียนไปศึกษาภาษีประเภทต่าง ๆ เพ่อื 2. การสอน เปรียบเทียบและศึกษาถึงความแตกตา่ งของภาษีแตล่ ะ อธิบายใหผ้ เู้ รียนเกิดความรู้ความเขา้ ใจเรื่อง ประเภท ภาษีและความรับผิดชอบในการเสียภาษีให้แก่ประเทศชาติ 3.หลงั เรียน ในฐานะเป็ นผมู้ ีรายไดไ้ ม่วา่ จะจากเงินไดธ้ รรมดาหรือจาก สามารถนาความรู้ ความเขา้ ใจเก่ียวกบั เร่ืองภาษีธุรกิจ การดาเนินธุรกิจในลกั ษณะใด ๆ ตามรายละเอียดที่ปรากฏ ไปใชใ้ นการทางานท่ีมอบหมายไดแ้ ละสามารถนาไปใช้ ในส่วนเน้ือหาสาระของแผนการสอน ในการตอบแบบประเมินผลการเรียนเรื่อง ภาษีธุรกิจได้ ขณะสอนพยายามนาความคิดไปยงั เหตุการณ์ต่าง ๆ ท่ี เกิดข้ึนจริงในชีวติ ประจาวนั มาเป็นตวั อยา่ งประกอบการ อธิบายเพือ่ ใหผ้ เู้ รียนไดม้ ีส่วนร่วมในการแสดงความเห็น และเกิดความรู้ ความเขา้ ใจง่ายข้ึน 3. การสรุป สรุปเน้ือหาเร่ืองภาษีธุรกิจเพ่ือใหผ้ เู้ รียนไดท้ บทวน จดบนั ทึก เรื่องราคาท่ีไดศ้ ึกษาไปเพ่ือใหเ้ กิดความเขา้ ใจท่ี สอดคลอ้ งกนั ในหวั ขอ้ เร่ืองตา่ ง ๆ อยา่ งถกู ตอ้ งชดั เจนยงิ่ ข้ึน

41 6. งานทม่ี อบหมายหรือกจิ กรรม แบ่งผเู้ รียนออกเป็ นกลุม่ ๆ ละ 3 คน เพื่อไปสอบถามสถานประกอบการท่ีเป็นเจา้ ของคนเดียว หา้ งหุน้ ส่วน บริษทั จากดั แฟรนไชส์ วา่ ธุรกิจแต่ละประเภทเสียภาษีธุรกิจประเภทใดบา้ ง แลว้ นามาแลกเปล่ียนกนั ในช้นั เรียน 7. ส่ือการเรียนการสอน 1. หนงั สือวชิ า ธุรกจิ และการเป็ นผู้ประกอบการ เรียบเรียงโดย สุคนธจรินทร์ ไกรศรวชั ร และคณะ 2. จากสภาพการดาเนินธุรกิจในปัจจุบนั 3. ระบบเครือขา่ ยคอมพวิ เตอร์ (Internet ) 8. การวดั ผลและการประเมนิ ผล วธิ ีวดั 1. จากการตรวจงานที่มอบหมาย งานชิ้นท่ี 1 พิจารณาจากความสมั พนั ธ์ของหลกั การและเหตผุ ลท่ีสอดคลอ้ งกบั ผลิตภณั ฑแ์ ละกล่มุ เป้ าหมาย งานชิ้นที่ 2 - พิจารณาจากความรับผดิ ชอบในงานท่ีมอบหมายและการตรงเวลา ( 5 คะแนน ) - ความครบถว้ นของขอ้ มลู (5 คะแนน) 2. การตรวจแบบประเมินผลการเรียน โดยกาหนดเกณฑด์ งั น้ี คะแนน 24 - 30 อยใู่ นระดบั ดีมาก คะแนน 18 - 23 อยใู่ นระดบั ดี คะแนน 15 – 17 อยใู่ นระดบั พอใช้ คะแนนต่ากวา่ 15 ควรปรับปรุงและประเมินใหม่ เคร่ืองมอื วดั 1. งานท่ีมอบหมาย 2. แบบประเมินผลการเรียน เร่ือง การกาหนดราคา


Like this book? You can publish your book online for free in a few minutes!
Create your own flipbook