โดย.................................
1) อธบิ ายลาดับข้นั การคานวณทมี่ ีวงเล็บ (K) 2) หาผลลัพธจ์ ากโจทยก์ ารบวก ลบ คูณ หารระคน ท่ีเน้นลาดบั ขน้ั การคานวณ ทีม่ วี งเล็บพร้อมทัง้ ตระหนกั ถงึ ความสมเหตุสมผลของคาตอบ(P) 3) รับผิดชอบต่อหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย (A)
จงหาผลลัพธ์ (40,158 – 34,194) + (72,482 – 20,548) 1 ข้นั ที่ 3 5 5 9 6 4 + 1 9 3 4 57898 ดงั นนั้ (40,158 – 34,194) + (72,482 – 20,548) = 57,898
ตัวอย่าง 1 จงหาผลลพั ธ์ (40,158 – 34,194) + (72,482 – 20,548) แนวนอน (40,158 – 34,194) + (72,482 – 20,548) = 5,964+51,934 = 57,898 ตรวจสอบ เนื่องจาก 40,000 – 30,000 = 10,000 ความสมเหตุสมผล และ 70,000 – 20,000 = 50,000 จะได้ 10,000 + 50,000 = 60,000 ดังนั้น 57,898 เปน็ คาตอบที่สมเหตสุ มผล
ตวั อยา่ ง 2 จงหาผลลัพธ์ (8,997 + 36,429) – (892 + 13,579) ขัน้ ท่ี 1 12 3 ขั้นที่ 2 3 8 9 9 7 + 892 6 4 2 9 1 3 5 7 9+ 45426 1447 1
จงหาผลลัพธ์ (8,997 + 36,429) – (892 + 13,579) 12 3 ขน้ั ท่ี 3 4 5 4 2 6 - 1 4 4 7 1 30955 ดังนนั้ (8,997 + 36,429) – (892 + 13,579) = 30,955
ตัวอย่าง 2 จงหาผลลัพธ์ (8,997 + 36,429) – (892 + 13,579) แนวนอน (8,997 + 36,429) – (892 + 13,579) = 45,426 - 14,471 = 30,955 ตรวจสอบ เน่อื งจาก 9,000 + 36,000 = 45,000 ความสมเหตสุ มผล และ 1,000 + 13,000 = 14,000 จะได้ 45,000 - 14,000 = 31,000 ดังน้ัน 30,955 เปน็ คาตอบท่สี มเหตุสมผล
ตัวอย่าง 3 จงหาผลลัพธ์ (8,250 ÷ 50) × (85,199 - 79,769) ข้นั ที่ 1 12 3 1 65 ข้นั ที่ 2 508250 85 1 99 50 325 7 9 7 6 9- 300 5430 250 250 0
จงหาผลลพั ธ์ (8,250 ÷ 50) × (85,199 - 79,769) 12 ขน้ั ท่ี 3 3 5430 1 6 5× 27 1 50 325 800 5 4 3 000 895950 ดงั นัน้ (8,250 Į 50) × (85,199 - 79,769) = 895,950
ตัวอย่าง 3 จงหาผลลพั ธ์ (8,250 ÷ 50) × (85,199 - 79,769) แนวนอน (8,250 Į 50) ĭ (85,199 - 79,769) = 165 ĭ 5,430 = 895,950 ตรวจสอบ เนอ่ื งจาก 8,000 Į 50 = 160 ความสมเหตสุ มผล และ 85,200 - 79,800 = 5,400 จะได้ 160 ĭ 5,400 = 864,000 ดังน้นั 895,950 เป็นคาตอบทส่ี มเหตสุ มผล
ตัวอย่าง 4 จงหาผลลัพธ์ (3,824 × 56) ÷ (56 × 8) × 12 ขน้ั ที่ 1 3 382 ขน้ั ท่ี 2 5 4 2294 6× 5 6 1 9 1 20 48 21414 0 448 4
จงหาผลลพั ธ์ (3,824 × 56) ÷ (56 × 8) 12 ขั้นที่ 3 478 3 4482 14144 1 792 3494 3 1 36 3584 3584 ดังนน้ั (3,824 × 56) Į (56 × 8) = 478 0
ตวั อย่าง 4 จงหาผลลัพธ์ (3,824 ĭ 56) Į (56 ĭ 8) แนวนอน (3,824 ĭ 56) Į (56 ĭ 8) = 214,144 Į 488 = 478 ตรวจสอบ เนอ่ื งจาก 4,000 ĭ 60 = 240,000 ความสมเหตสุ มผล และ 60 ĭ 8 = 480 จะได้ 240,000 Į 480 = 500 ดังนั้น 478 เป็นคาตอบทีส่ มเหตสุ มผล
Search
Read the Text Version
- 1 - 14
Pages: